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UTANGULIZI 

Huu ni muhtasari mpya  wa somo la Kiswahili  litakalofundishwa kwa madarasa ya I – VI.Somo hili lina umuhimu wa pekee katika mtaala kwa 

sababu Kiswahili ni lugha ya Taifa na kinatumiwa na Wanzanzibari wote.  Katika utangulizi huu unatolewa ufafanuzi  wa sababu za kuandika 

mtaala mpya  na umuhimu wa somo lenyewe.  Kisha  zinatolewa orodha za  Madhumuni ya Elimu Zanzibar na ya Elimu ya Msingi; Ujuzi 

unaotarajiwa kuoneshwa na walengwa na Malengo ya kufundisha somo hili. Mwisho kuna maelezo ya uchaguzi na mpangilio wa mada na ya  

muundo wa muhtasri na vipengele vyake.  

 

Sababu za Kuandika Mtaala Mpya wa Elimu ya Msingi. 

Mnamo mwaka  2008/2009 Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar iliendesha mchakato wa kufanya mapitio, kufupisha na kuandika upya  mtaala wa 

elimu ya msingi.  Madhumuni yalikuwa ni kufanya mtaala ushabihiane na Sera ya Elimu ya Zanzibar (2006).  Sera hii inalenga kurekebisha 

ubora na muundo wa elimu ya msingi; kuweka muunganiko bayana kati ya elimu ya maandalizi,msingi na sekondari ili kukidhi matarajio ya 

walengwa na jamii yao. Sera ya Elimu ya  2006 imebadili muundo wa elimu kwa kutamka kuwa elimu ya maandalizi itakuwa ni sehemu ya 

elimu ya lazima, elimu ya msingi itakuwa ni ya miaka sita badala ya saba na baadhi ya masomo ya ngazi ya msingi yatafundishwa  kwa kutumia 

lugha ya Kiingereza kwa madarasa ya Tano na Sita. 

 

Mambo mengine yaliyochochea mapitio haya ni pamoja na yafuatayo:   

 Mwelekeo wa kiulimwengu katika maendeleo ya kijamii, kisayansi na kiteknolojia.   

 Mwitiko wa serikali kwa Wazanzibari kudai nafasi zaidi za skuli kwa watoto wote na kuongeza ubora wa elimu inayotolewa.   

 Mwitiko wa serikali kwa matokeo ya Utafiti wa Mahitaji katika Mtaala wa Elimu ya Msingi wa 2008.  
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Utafiti wa Mahitaji katika mtaala wa Elimu ya Msingi (2008) ulizingatia mapungufu yafuatayo ya mtaala wa 1998:   

 Haukukuza stadi za kuwasiliana, ubunifu na fikra yakinifu.   

 Haukuzingatia vya kutosha mahitaji ya wanafunzi wenye mahitaji maalumu na masuala mtambuka.   

 Ulihimiza matumizi ya mbinu za kufundishia/kujifunzia zilizojikita kwa mwalimu zaidi kuliko kwa mwanafunzi.  

  Ufundishaji/ujifunzaji ulikuwa wa kinadharia zaidi kuliko kuwa wa vitendo au ushiriki wa wanafunzi.   

 

Kutokana na changamoto kama hizo  serikali ilifanya maamuzi kadhaa ya msingi.  Miongoni mwa  hayo ni kuelekeza   kuwa elimu ya msingi 

iwe miaka sita (6) badala ya saba (7).  Vile vile, ilielekeza kwamba mtaala utilie mkazo ukuzaji wa stadi, maarifa na mwenendo bora wa 

wanafunzi badala ya kuwakaririsha maarifa tu.  Moja ya stadi hizo ni kuwasiliana katika lugha mbalimbali ikiwa ni pamoja na Kiswahili.  

Iliamuliwa pia kwamba uwekwe muunganiko bayana kati ya mitaala ya maandalizi, msingi na sekondari ili kuepuka kurudia rudia mada.   

 

Umuhimu wa Somo la Kiswahili 

Kiswahili, kama lugha nyingine, ni njia muhimu sana katika mawasiliano.  Lugha ni kibebeo cha ustaarabu na utamaduni wa jamii.  Nchini 

Zanzibar, Kiswahili ndiyo lugha ya Taifa na huzungumzwa na Wazanzibari wote.  Vile vile, Kiswahili ndiyo lugha kuu ya kuendeshea shughuli 

za serikali ikifuatiwa na Kiingereza. 

 

Katika elimu, Kiswahili ni lugha ya kufundishia katika ngazi za madarasa ya elimu ya maandalizi na elimu ya msingi. Kadhalika, Kiswahili ni 

lugha ya kuendeshea biashara na hivyo kukuza uchumi wa watu binafsi na serikali.  Zaidi ya hayo, lugha hii ni kioo cha utamaduni wa Zanzibar 

na kichocheo cha uzalendo na umoja wa nchi.  Aidha, Kiswahili huwaunganisha Wazanzibari na jamii za jirani na hivyo kustawisha uhusiano 

mwema wa Tanzania, Afrika Mashariki na mataifa mengine ulimwenguni. 
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Muhtasari huu utatumiwa na walimu na wanafunzi katika skuli za msingi.  Unachukua nafasi ya Muhtasari wa Kiswahili uliotolewa na serikali 

mwaka  1998.  Toleo hili linazingatia stadi zote nne za lugha, kama ifuatavyo:  

 

Kusikiliza na kuongea 

Hizi ni stadi muhimu kwa mwanafunzi zinazoimarisha usikivu na uelewa wa mambo mbalimbali.  Humwezesha mwanafunzi kumudu matamshi 

sahihi ya maneno ya Kiswahili.  Aidha, humpa mwanafunzi uwezo wa kujieleza kwa kujiamini.  Kwa hivyo zinapaswa kufundishwa/kufunzwa 

vyema. 

 

Kusoma 

Kusoma ni stadi muhimu kwa mwanafunzi kwa vile humtayarisha kuelewa na kutafsiri mambo anayoyasoma.  Usomaji hufanyika kwa sauti au 

kimya kimya.  Wakati tunapofundisha wanafunzi kusoma mkazo utiliwe katika matamshi bora, viimbo, shada na mahadhi. 

Mwanafunzi akijua kusoma hukielewa kile akisomacho.  Vile vile huweza kujieleza akaeleweka vyema.  Mwanafunzi mwenye stadi hizo 

ataweza kutumia muda wa ziada kujisomea na hivyo atapanua msamiati wake, atajitafutia maarifa toka vyanzo anuai na atajenga tabia ya 

kupenda kujisomea. 

 

Kuandika 

Kuandika ni stadi muhimu ya mawasiliano na uwekaji wa kumbukumbu za aina mbalimbali.  Katika ulimwengu wa sasa mtu asiyeweza 

kuandika anakabiliwa na vikwazo vya kimawasiliano.  Kwa hiyo, inabidi kila mwanafunzi awezeshwe kupata na kutumia stadi hii. 
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Madhumuni ya Elimu Zanzibar 

Madhumuni ya elimu Zanzibar ni : 

1. Kukuza na kudumisha tabia na desturi bora za Wazanzibari na Watanzania ili kuimarisha umoja na utambulisho wao wa kiutamaduni. 

2. Kuimarisha upatikanaji na matumizi sahihi ya aina mbalimbali za maarifa, stadi na mwelekeo/mwenendo kwa ajili ya kuendeleza 

kikamilifu utu na ubora wa maisha ya jamii. 

3. Kuwezesha kila mwananchi kuelewa na kuheshimu misingi ya Katiba ya Zanzibar na ya Tanzania, Haki za Binadamu, pamoja na haki, 

wajibu na majukumu ya kiraia. 

4. Kuendeleza na kuhimiza matumizi bora, uangalizi na utunzaji wa mazingira. 

5. Kukuza utashi na heshima ya kufanya kazi za kujiajiri na kuajiriwa pamoja na nidhamu kazini na utendaji kazi kwa kiwango cha juu cha 

ubora. 

6. Kukuza na kudumisha misingi ya kuvumiliana, amani, upendo, haki, maelewano, haki za binadamu na uhuru, umoja wa kitaifa na 

kimataifa kama vinavyofafanuliwa katika mikataba ya kimataifa. 

 

Madhumuni na Malengo ya Elimu ya Msingi 

Madhumuni na malengo ya Elimu ya Msingi Zanzibar ni : 

1. Kuwezesha watoto wote wenye umri wa kwenda skuli kujenga na kudumisha misingi imara ya stadi za kusoma, kuandika, kuhesabu, 

ubunifu na mawasiliano kwa lugha za Kiswahili, Kiingereza na lugha nyengine za kigeni. 

2. Kuwezesha wanafunzi kuelewa matumizi ya sayansi na teknolojia na kutambua mchango wake katika maendeleo ya taifa lao na 

ulimwengu. 
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3. Kuweka, kuendeleza na kudumisha miongoni mwa wanafunzi misingi imara ya stadi za kufikiri na udadisi ili kuelewa mazingira yao na 

mahusiano ya kijamii. 

4. Kuwezesha wanafunzi kuelewa jinsi matukio yaliyopita yanavyoathiri matukio ya wakati uliopo na ya wakati ujao. 

5. Kugundua vipaji vya kila mwanafunzi kuanzia  umri mdogo ili kuvidumisha na kuviendeleza. 

6. Kuweka misingi imara ya stadi za uchunguzi fikra na ushirikiano katika kutatua matatizo yanayodumaza maendeleo binafsi ya 

wanafunzi na ya  jamii yao. 

7. Kuwaandaa wanafunzi kujiunga na elimu ya sekondari. 

8. Kuwezesha wanafunzi kukuza uwezo wao kiakili na utashi wa kujitafutia maarifa. 

9. Kuwazoesha wanafunzi shughuli za uzalishaji mali na kukuza ari yao katika kutekeleza majukumu ya kijamii. 

10. Kuwezesha wanafunzi kutambua na kuenzi umoja wa taifa lao pamoja na ushirikiano baina ya taifa lao na watu na mataifa mengine. 

11. Kuwezesha wanafunzi kujenga maadili mema kiroho, kiutamaduni na kiitikadi ili kukuza uzalendo na ufahamu wa hali ya nchi yao 

kihistoria, kisiasa na kijamii. 

12. Kukuza na kudumisha nidhamu binafsi ya wanafunzi, kuheshimu usawa na kijinsia na kulinda afya zao na za watu wengine. 

13. Kuwezesha wanafunzi kujenga tabia za umaridadi na unadhifu pamoja na matumizi bora ya muda  wao wa mapumziko. 

14. Kukuza upendo wa wanafunzi kwa mazingira wanayoishi pamoja na utashi wa kuyatunza. 

 

Ujuzi wa Jumla katika Somo  

Mtaala huu umejikita katika kumpatia ujuzi mwanafunzi (badala ya kujikita katika kufundisha maudhui tu).  Ujuzi ni muunganiko sawia wa 

maarifa, stadi na mwenendo/mwelekeo anavyotarajiwa kuvipata mwanafunzi.  Kwa hivyo, baada ya kusoma somo la Kiswahili hadi Darasa la 

VI wanafunzi wataonesha ujuzi wa: 
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1. Kuwasiliana kwa usahihi na kujiamini kwa kuzungumza na kuandika katika lugha ya Kiswahili. 

2. Kusoma kwa utambuzi na kufupisha matini kwa kuzingatia maana halisi. 

3. Kutumia stadi za kupata maarifa ya lugha ya Kiswahili kutoka maktaba na vifaa vingine vya TEHAMA. 

4. Kutunga na kuandika kwa usahihi matini mbali mbali kulingana na muktadha. 

5. Kusikiliza maelezo na maelekezo toka vyanzo mbali mbali na kuyafuata vilivyo. 

6. Kubuni na kuandika kazi mbali mbali za fasihi simulizi na fasihi andishi katika Kiswahili kwa kuzingatia lugha ya kisanii. 

7. Kutambua na kutumia vipengele muhimu vya sarufi ya Kiswahili sanifu. 

8. Kuhesabu, kuandika na kutumia nambari kwa usahihi katika Kiswahili. 

9. Kutafsiri Kiswahili katika lugha za kigeni. 

 

Malengo ya Jumla ya Somo  

Somo la Kiswahili linafundishwa katika skuli za msingi ili kuwawezesha wanafunzi: 

1. Kuwa na tabia ya usomaji katika maktaba na utumiaji wa vifaa vya TEHAMA kwa kujipatia maarifa mapya na burudani. 

2. Kufahamu mbinu za mawasiliano katika muktadha na nyakati tofauti. 

3. Kupata stadi za usikilizaji, uzungumzaji, usomaji na uandishi sahihi katika Kiswahili. 

4. Kuelewa utungaji, ubunifu na uandishi wa kazi mbali mbali za fasihi ya Kiswahili kwa kuzingatia lugha ya kisanii. 

5. Kuelewa uchambuzi wa vipengele tofauti vya sarufi ya Kiswahili sanifu. 

6. Kufahamu matumizi ya misingi ya tafsiri ya Kiswahili katika lugha nyingine. 

7. Kuelewa uhusiano kati ya maneno na nambari katika lugha ya Kiswahili. 

8. Kuthamini, kufurahia na kujivunia Kiswahili kama lugha ya Taifa na Kimataifa 
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Uchaguzi na Mpangilio wa Mada. 

Katika muhtasari huu mada zimechaguliwa kwa kuzingatia mambo yafuatayo: 

 Mahitaji ya mawasiliano ya kila siku yanayojikita katika stadi kuu nne za lugha,  ambazo ni kusikiliza, kuzungumza, kusoma na 

kuandika. 

 Ujenzi wa uhusiano mzuri baina ya watu mbalimbali. 

 Uwekaji kumbukumbu za mambo muhimu. 

 Ujenzi wa stadi za kifasihi na kisarufi. 

 Baadhi ya mada zinajirudia rudia katika madarasa ya juu ili kuimarisha ujuzi na uwezo wa wanafunzi.  

Zifuatazo ndizo mada kuu zilizochaguliwa na kusambazwa  katika Darasa la I hadi VI. 

 

NO MADA KUU DARASA I DARASA II DARASA III DARASA IV DARASA V DARASAVI 

1. Kusoma kwa Mazoezi √ √ √ √ √ √ 

2. Kusoma kwa Ufahamu. √ √ √ √ √ √ 

3. Stadi za Kunukuu √ √ √ √ √ √ 

4. Stadi za Utungaji √ √ √ √ √ √ 

5. Stadi za Kutafsiri √ √ √ √ √ √ 

6. Kusikiliza kwa Ufahamu √ √ √ √ √ √ 

7. Mawasiliano √ √ √ √ √ √ 

8. Fasihi Simulizi √ √ √ √ √ √ 
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9. Fasihi Andishi √ √ √ √ √ √ 

10. Vipengele vya Sarufi √ √ √ √ √ √ 

11. Kuhesabu, kuandika na 

kuhusisha Maneno na 

Nambari. 

√ √ √ √ √ √ 

 

Muundo wa Muhtasari 

Muhtasari huu una sehemu kuu mbili:  kurasa za mwanzo na jadweli za  ufundishaji na ujifunzaji. 

 

Kurasa za mwanzo 

Sehemu hii inajumuisha jalada la muhtasari, ukurasa wa jina, ukurasa wa mmiliki wa muhtasari na wa yaliyomo.  Vile vile, kuna maelezo ya 

sababu za kuandika mtaala mpya  na maelezo ya umuhimu wa somo la Kiswahili.  Haya yanafuatiwa na madhumuni ya elimu Zanzibar; 

malengo ya elimu ya msingi Zanzibar, ujuzi katika somo la Kiswahili na malengo ya somo la Kiswahili.  Mwisho, kuna maelezo ya uchaguzi wa 

mada, pamoja na maelezo ya jadweli ya ufundishaji za ujifunzaji. 

 

 Jadweli za ufundishaji na ujifunzaji 

Sehemu hii inaonesha utaratibu wa ufundishaji na ujifunzaji na imegawika katika madarasa sita.  Muhtasari wa kila darasa umetanguliwa na 

ujuzi ambao wanafunzi wanatakiwa kuonesha katika darasa husika.  Kisha kuna malengo yanayotazamiwa kufikiwa katika darasa hilo.  Baada 

ya malengo linafuata jadweli la ufundishaji/ujifunzaji lenye safu wima zenye vichwa vya: Mada Kuu/Mada Ndogo; Malengo Mahsusi; Mbinu za 

Kufundishia/Kujifunzia; Vifaa/Zana; Upimaji na Vipindi kwa kila mada ndogo. 
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Mada Kuu /Mada Ndogo 

Mada hutamka maudhui yatakayofundishwa.  Chini ya mada kuna mada ndogo ambazo huonesha kina na mawanda ya ufundishaji/ujifunzaji wa 

mada husika. 

 

Malengo Mahsusi 

Kila mada ndogo imeandikiwa lengo au malengo mahsusi.  Hayo yanaeleza stadi, mwenendo/mwelekeo na maarifa ambayo kila mwanafunzi 

anapaswa kujifunza katika mada ndogo husika.  Malengo mahsusi ndiyo yanatumiwa kufanyia upimaji.  Aidha, ufikiaji wa malengo mahsusi 

katika kujifunza hutafsiriwa kama ufikiaji wa stadi, mwelekeo na maarifa yanayolengwa katika mada husika.  Kila mwanafunzi darasani 

anatakiwa kuyafikia malengo mahsusi yaliyotajwa .  Hivyo, mwalimu anapaswa kuhakikisha kuwa lugha ya alama inatumiwa kufundisha 

mwanafunzi kiziwi, na mashine ya Braille au zana mguso zinatumiwa kwa mwanafunzi asiyeona.  Kwa makundi mengine yenye mahitaji 

maalum, mwalimu  atumie miongozo, kanuni, zana na mbinu stahiki ipasavyo ili nao wafundishwe/wajifunze barabara. 

 

Mbinu za Kufundishia/Kujifunzia 

Safu hii inaonesha baadhi ya mbinu zinazofaa kufundishia/kujifunzia.  Ni mbinu shirikishi tu zinazopendekezwa kwa sababu zinahimiza 

wanafunzi kujitafutia maarifa na kujenga maana kwa kile wanachojifunza.  Mbinu hizo ni kama vile majadiliano ya vikundi; maigizo; nyimbo, 

changanyakete; bungua bongo; ziara za kielimu na kumwalika mgeni. 

 

Mbinu zilizomo katika safu hii ni mapendekezo tu.  Mwalimu anashauriwa atumie mbinu nyengine anazozimudu zitakazoshirikisha wanafunzi 

na kufanikisha ufundishaji/ujifunzaji kulingana na mazingira, mada na umri wa wanafunzi.   
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Vifaa/Zana 

Safu hii imesheheni mapendekezo ya zana na vifaa ambavyo vinafaa kutumiwa  katika kufundisha/kujifunza kila mada.  Mwalimu anashauriwa 

kuzitumia hizi pamoja na nyengine atakazoona zinafaa au zinapatikana katika mazingira yake.Mwalimu anashauriwa kubuni na kutengeneza 

zana/vifaa kulingana na upatikanaji wa malighafi  katika mazingira yake. Aidha, wanafunzi wahimizwe kufaragua,  kubuni na kutengeneza zana 

za  kufundishia na kujifunzia kwa kutumia malighafi za bei nafuu zinazopatikana katika mazingira yao.  

 

Upimaji 

Safu hii inaonesha maelekezo ya upimaji wa wanafunzi.  Inampasa mwalimu kupima maendeleo ya kila siku ya wanafunzi wake.  Hii 

itamwezesha kujua uwezo na matatizo ya wanafunzi, ubora wa mbinu za kufundishia/kujifunzia anazozitumia na ubora wa zana/vifaa 

anavyotumia.  Vile vile, upimaji utamwezesha mwalimu kupanga na kutekeleza mikakati ya kuwasaidia wanafunzi wazito.  Aidha, upimaji 

humwezesha mwalimu kupendekeza marekebisho ya mtaala na vitabu vya kufundishia/kujifunzia.  Upimaji wa mwisho wa muhula au mwaka 

huonesha kiwango cha ujuzi alichofikia mwanafunzi. 

 

Kwa sababu hizo, mwalimu anashauriwa kupima maendeleo ya mwanafunzi kila siku, kila mwezi, kila muhula na kila mwaka.  Akifanya hivyo, 

hana budi kuzingatia malengo mahsusi ya kila mada iliyofundishwa na njia mwafaka za upimaji. 
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Vipindi 

Safu hii inaonesha makadirio ya idadi ya vipindi vya kufundisha/kujifunza kila mada.  Idadi hiyo inafikiwa baada ya kujumlisha  idadi ya vipindi 

kwa mwaka wa  masomo (siku 224), kisha kuvigawa kwa idadi ya mada ndogo zilizomo kwenye muhtasari.  Vipindi 16 vimepunguzwa Darasa 

la I, II, III na IV kwa ajili ya mitihani.  Katika Darasa la V na VI vipindi 12 vimepunguzwa kwa ajili hiyo pia.  Makadirio haya ya vipindi 

yanaweza kubadilika kulingana na mazingira ya ufundishaji na ujifunzaji.  Somo  la Kiswahili limepangiwa vipindi vinane (8) kwa wiki kwa 

madarasa ya I – IV na vipindi sita (6) kwa wiki kwa madarasa ya V – VI. Muda wa kipindi kimoja kuanzia Jumatatu hadi Alhamisi, shifti ya 

asubuhi, utakuwa dakika 40; utakuwa dakika 35 shifti ya mchana.  Siku za Ijumaa muda wa kila kipindi utakuwa dakika 30 tu.  Utawala wa skuli 

unahimizwa kufidia muda wa masomo utakaopotea kutokana na dharura za sikukuu za kidini na za kiserikali. 

 

 

KATIBU MKUU 

WIZARA YA ELIMU NA MAFUNZO YA AMALI 

ZANZIBAR 
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DARASA LA KWANZA 

UJUZI  

Baada ya kusoma somo la Kiswahili katika Darasa la I, wanafunzi wataonesha ujuzi wa:- 

1.  Kusikiliza na kufuata maelekezo kwa usahihi. 

2. Kusoma na kuandika maneno na sentensi fupi. 

3. Kueleza mahitaji yao kwa kutumia sentensi za msingi za Kiswahili. 

4. Kupenda kueleza hadithi fupi fupi, methali na vitendawili katika Kiswahili. 

5. Kutumia maktaba na vifaa vingine vya TEHAMA (Teknolojia ya Habari na Mawasiliano) ili kupata taarifa, kuwasiliana na 

kujiburudisha. 

6. Kubuni, kueleza na kuandika kazi mbali mbali za fasihi simulizi. 

7. Kutambua na kutumia vipengele tofauti vya sarufi ya Kiswahili Sanifu. 

8. Kutunga na kuandika kazi mbali mbali kwa lugha sanifu kwa ustadi. 

9. Kutafsiri maneno ya Kiswahili katika Kiingereza kwa usahihi. 

10. Kuhesabu, kuandika na kuhusisha maneno na nambari hadi 2000 kwa usahihi. 

 

 



 2 

MALENGO  

Malengo ya kufundisha somo la Kiswahili katika Darasa la I ni kuwawezesha wanafunzi: 

1. Kufahamu matumizi ya Kiswahili katika kujifunza masomo mbali mbali. 

2. Kupata stadi za usomaji na uandishi wa maneno na sentensi fupi fupi kwa usahihi. 

3. Kuwa wepesi wa kusikiliza na kufuata maelekezo kwa usahihi. 

4. Kuelewa misingi ya ubunifu na tafsiri ya kazi mbali mbali za fasihi simulizi na fasihi andishi. 

5. Kufahamu utoaji wa maelezo ya matukio kwa kuzingatia nyakati tofauti. 

6. Kupata stadi za matumizi ya maktaba na vifaa vingine vya TEHAMA kwa kupata elimu na burudani. 

7. Kutambua matumizi ya vipengele tofauti vya sarufi ya Kiswahili Sanifu. 

8. Kupata stadi za utumiaji wa misingi ya uandishi wa kazi mbali mbali kwa lugha sanifu ya Kiswahili. 

9. Kufahamu tafsiri ya maneno ya Kiswahili katika Kiingereza. 

10. Kujenga stadi za hesabu, uandishi na matumizi ya nambari hadi 2,000 kwa usahihi. 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

1. KUSOMA 

KWA 

MAZOEZI 

a) Kusoma 

Maneno kwa 

Sauti. 

Mwanafunzi aweze 

kutamka kwa 

usahihi maneno ya 

lugha ya Kiswahili. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutamka kwa usahihi maneno ya 

Kiswahili. 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

kufundishana wenyewe kwa 

wenyewe, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutamka kwa usahihi 

maneno ya lugha ya Kiswahili. 

1. Kadi za picha. 

2. Kadi za maneno. 

3. Vitu halisi. 

4. Kadi katika maandishi 

ya  Braille. 

5. Chati ya matumizi ya 

vituo na alama za 

uandishi. 

6. Chati mguso. 

7. Kadi za maneno mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutamka 

maneno ya lugha ya 

Kiswahili kwa 

usahihi? 

14 

b) Kusoma 

Sentensi Fupi 

Fupi. 

Mwanafunzi aweze 

kusoma sentensi 

fupi fupi za lugha 

ya Kiswahili kwa 

kuzingatia vituo na 

alama za uandishi. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusoma sentensi  fupi fupi kwa 

usahihi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

kufundishana wenyewe kwa 

wenyewe, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kusoma sentensi fupi 

kwa usahihi. 

1. Kadi za sentensi fupi 

fupi. 

2. Kadi za sentensi  katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma 

sentensi fupi fupi  

za lugha ya 

Kiswahili kwa 

kuzingatia vituo na 

alama za uandishi? 

14 
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MADA KUU/MADA 

NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

c) Kusoma Majina ya 

Njia.   

 

 

Mwanafunzi aweze kutamka  

kwa usahihi majina ya njia. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutamka kwa usahihi majina ya 

njia. 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

kufundishana wenyewe kwa 

wenyewe mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutamka kwa usahihi 

majina ya  njia. 

1. Kadi za majina ya 

njia. 

2. Kadi za maneno za 

Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutamka majina ya 

njia kwa usahihi? 

7 

d) Kusoma Majina ya 

Vyakula vya Asili 

vya Mswahili. 

Mwanafunzi aweze kutamka 

majina ya vyakula vya asili 

vya Mswahili. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutamka kwa usahihi majina ya 

vyakula vya asili vya Mswahili.  

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

kufundishana wenyewe kwa 

wenyewe mwalimu awaongoze 

wanafunzi  kutamka kwa usahihi 

majina ya vyakula vya asili vya 

Mswahili. 

1. Kadi za majina ya 

vyakula vya asili vya 

Mswahili. 

2. Kadi za maandishi 

ya Braille  za majina 

ya vyakula asili vya 

Mswahili. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutamka 

majina ya vyakula vya 

asili ya Mswahili kwa 

usahihi? 

7 

 

 

 

 

 

 

 



 5 

 

MADA KUU / 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

2. KUSOMA KWA 

UFAHAMU 

Kusoma Sentensi 

Fupi. 

Mwanafunzi aweze 

kutoa maana ya maneno 

yaliyotumika katika 

sentensi. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutoa maana ya maneno 

yaliyotumika katika sentensi. 

1. Chati ya 

sentensi 

mbalimbali. 

2. Chati mguso. 

3. Kamusi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

maana ya maneno 

yaliyotumika katika 

sentensi? 

14 

3. STADI ZA 

KUNUKUU. 

a) Hati za Maneno. 

Mwanafunzi aweze 

kuandika  kwa usahihi 

maneno yaliyojengwa kwa 

silabi tatu zilizotofautiana. 

Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuandika kwa 

usahihi maneno yenye silabi tatu 

tofauti. 

 

1. Kadi za 

maneno. 

2. Kadi za 

maandishi ya  

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuandika  

kwa usahihi 

maneno 

yaliyojengwa kwa 

silabi tatu 

zilizotofautiana? 

12 

b) Hati za Sentensi 

Fupi Fupi. 

Mwanafunzi aweze 

kuandika sentensi fupi fupi 

kwa mpangilio sahihi. 

Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuandika 

sentensi fupi fupi kwa mpangilio 

sahihi. 

1. Vifaa vya 

kuandikia. 

2. Mashine ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuandika 

sentensi fupi fupi 

kwa mpangilio 

sahihi? 

 

12 
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MADA KUU 

/MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

4. STADI ZA 

UTUNGAJI. 

Sentensi za Picha. 

Mwanafunzi aweze 

kutunga sentensi mbali 

mbali zinazohusiana na 

picha. 

Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutunga sentensi kwa 

kulinganisha na picha. 

1. Kadi za 

picha. 

2. Kadi za 

sentensi. 

3. Kadi za picha 

mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutunga 

sentensi mbali mbali 

zinazohusiana na 

picha? 

14 

5. STADI ZA 

KUTAFSIRI 

a) Kutafsiri 

Maneno 

Mafupi kwa 

Kiingereza. 

Mwanafunzi aweze kutoa 

tafsiri sahihi ya maneno 

mafupi ya Kiswahili kwa 

Kiingereza. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutafsiri kwa 

usahihi  maneno mafupi ya Kiswahili kwa 

Kiingereza. 

1. Kadi za 

maneno. 

2. Kadi za 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa tafsiri  

sahihi ya maneno 

mafupi ya Kiswahili 

kwa Kiingereza? 

12 

b) Kutafsiri 

Maneno 

Marefu kwa 

Kiingereza. 

Mwanafunzi aweze kutoa 

tafsiri sahihi ya maneno 

marefu ya Kiswahili kwa 

Kiingereza. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutafsiri kwa 

usahihi maneno marefu ya Kiswahili kwa 

Kiingereza. 

1.Orodha ya 

maneno. 

2. Kadi za 

maneno katika  

maandishi ya 

Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa tafsiri 

sahihi ya maneno 

marefu ya Kiswahili 

kwa Kiingereza? 

12 
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MADA KUU/MADA 

NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

6. KUSIKILIZA KWA 

UFAHAMU 

a) Kusikiliza Habari 

Fupi. 

Mwanafunzi aweze kujibu 

maswali kutokana na 

habari aliyoisikiliza. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kujibu 

maswali kwa usahihi kutokana na habari 

waliyoisikiliza.  

1. Orodha ya 

maswali. 

2. Redio. 

3. Kanda za 

kurekodia sauti. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kujibu 

maswali kutokana 

na habari 

aliyoisikiliza? 

14 

b) Hadithi Fupi Fupi. Mwanafunzi aweze kujibu 

maswali kutokana na hadithi 

aliyoisikiliza. 

1. Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kujibu 

maswali kwa usahihi kutokana na  hadithi 

waliyoisikiliza. 

2. Kwa kutumia mbinu ya Kisa Mafunzo 

mwalimu awaongoze wanafunzi kujibu 

maswali yanayotokana na hadithi. 

1. Orodha ya 

maswali. 

2. Orodha ya 

maswali katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kujibu 

maswali  

kutokana na 

hadithi 

aliyoisikiliza? 

14 

7. MAWASILIANO 

a) Kuomba Ruhusa. 

Mwanafunzi aweze kutumia 

lugha inayofaa katika 

muktadha wa maombi ya 

ruhusa. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu aeleze lugha inayofaa katika 

muktadha wa maombi ya ruhusa. 

2. Kwa kutumia mbinu ya igizo – dhima 

mwalimu awaongoze wanafunzi namna ya 

kutumia lugha inayofaa katika muktadha 

wa maombi ya ruhusa. 

1. Vifaa vya 

uigizaji. 

2. Chati ya 

msamiati wa 

kuomba ruhusa. 

3. Chati mguso. 

4. Kanda za 

video. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia 

lugha inayofaa 

katika muktadha 

wa maombi ya 

ruhusa? 

12 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

b) Kuomba Msamaha. Mwanafunzi aweze 

kutumia lugha inayofaa 

katika muktadha wa 

maombi ya msamaha. 

1. Kwa kutumia mhadhara mfupi mwalimu 

aeleze lugha inayofaa katika muktadha 

wa maombi ya msamaha. 

2. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutumia lugha 

inayofaa katika muktadha wa maombi ya 

msamaha. 

1. Chati ya 

msamiati ya 

kuomba 

msamaha. 

2. Chati ya  

maandishi ya 

Braille. 

3. Kanda za 

video. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutumia lugha  

inayofaa katika 

muktadha wa 

maombi ya  

msamaha? 

13 

c) Kukubali au 

Kukataa kwa 

Heshima. 

Mwanafunzi aweze 

kutumia lugha inayofaa 

katika muktadha wa 

kukubali au kukataa kwa 

heshima. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutumia lugha 

inayofaa katika muktadha wa kukubali au 

kukataa kwa heshima. 

2. Kwa kutumia igizo dhima mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutumia lugha 

inayofaa katika muktadha wa kukubali au 

kukataa kwa heshima. 

1.Vitu mbali 

mbali. 

2. Chati ya 

msamiati  wa 

kukubali au 

kukataa kwa 

heshima. 

3. Chati mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutumia lugha 

inayofaa katika 

muktadha wa 

kukubali au 

kukataa kwa 

heshima? 

13 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

d) Kutoa Maelezo 

Shaksia na ya 

Rafiki zake. 

Mwanafunzi aweze 

kutoa maelezo yake binafsi 

na ya rafiki zake. 

Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutoa maelezo 

yao binafsi na ya rafiki zao.  

1. Picha za 

kujitambulisha na 

kutambulisha 

wengine. 

2. Picha mguso. 

3. Kanda za 

kurekodia sauti. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

maelezo yake 

binafsi na ya rafiki 

zake? 

13 

e) Kutoa Maelezo ya 

Familia. 

Mwanafunzi aweze 

kueleza kuhusu familia 

yake. 

Kwa kutumia mbinu ya uchunguzi wa 

mchoro elekezi mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza kuhusu familia zao. 

1. Picha za 

familia. 

2. Chati ya mti 

unaoonesha 

familia. 

3. Picha na Chati 

mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

kuhusu familia 

yake? 

13 

f) Kutekeleza 

Maelekezo 

Anayopewa. 

Mwanafunzi aweze 

kufuata kwa usahihi 

maelekezo anayopewa. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo dhima 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kufuata kwa usahihi maelekezo 

wanayopewa. 

1. Vitu mbali 

mbali. 

2. Vifaa vya 

uigizaji. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kufuata  

kwa usahihi 

maelekezo 

anayopewa? 

13 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

8. FASIHI 

SIMULIZI. 

a) Nyimbo. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubainisha nyimbo 

mbali mbali zilizomo 

katika mazingira 

yake. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze wanafunzi 

kubainisha nyimbo mbali mbali zilizomo 

katika mazingira yao. 

1. Sampuli za 

nyimbo. 

2. Sampuli za nyimbo 

katika maandishi ya 

Braille. 

3. Kanda z kurekodia 

sauti. 

4. Kanda za video. 

5. CDs \ DVD. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

nyimbo mbali mbali 

zilizomo katika 

mazingira yake? 

14 

 (ii) Kuimba nyimbo 

mbali mbali. 

Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuimba nyimbo 

mbali mbali. 

1. Kanda za redio. 

2. CDs \ DVD 

3. Kanda za video. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuimba 

nyimbo mbali mbali? 

 

 (iii) Kueleza mafunzo 

yanayojitokeza 

katika nyimbo. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi  mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza mafunzo yanayojitokeza katika 

nyimbo. 

1. Nyimbo teule 

katika maandishi. 

2. Nyimbo teule 

katika maandishi 

ya Braille.. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

mafunzo 

yanayojitokeza katika 

nyimbo? 

 

b) Vitendawili. Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutega vitendawili. 

Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutega vitendawili 

mbali mbali. 

1. Kadi za picha. 

2. Vitu halisi. 

3. Vifanani/ modeli 

4. Kadi za picha 

mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutega 

vitendawili? 

13 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kutegua vitendawili 

kwa usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya michezo 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutegua vitendawili mbali mbali kwa 

usahihi. 

1. Kadi za picha. 

2. Vitu halisi. 

3. Vifanani 

/modeli.  

4. Kadi za picha 

mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutegua 

vitendawili kwa 

usahihi? 

 

c) Hadithi Fupi. Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutamba hadithi fupi. 

Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutamba hadithi 

fupi. 

1. Chati ya kanuni 

za utambaji wa 

hadithi. 

2. Chati mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutamba 

hadithi fupi? 

14 

 (ii) Kueleza ujumbe 

unaopatikana katika 

hadithi. 

Kwa kutumia mbinu ya kisa mafunzo 

mwalimu awaongoze wanafunzi kueleza 

ujumbe unaopatikana katika hadithi. 

1. Sampuli ya 

hadithi katika 

maandishi. 

2. Hadithi katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

ujumbe 

unaopatikana katika 

hadithi? 

 



 12 

 

MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

9. FASIHI ANDISHI. 

Kuandika Hadithi Fupi 

kwa Kutumia Picha. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuandika hadithi 

fupi kutokana na 

picha. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu aeleze namna ya kuandika 

hadithi fupi kutokana na picha. 

2. Kwa kutumia mbinu ya uchunguzi 

mwalimu awaongoze wanafunzi kuandika 

hadithi fupi kutokana na picha. 

1. Kadi za picha. 

2. Kadi za picha 

mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuandika hadithi 

fupi kutokana na 

picha? 

14 

 (ii) Kueleza mafunzo 

yanayopatikana 

katika hadithi. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza mafunzo yanayopatikana katika 

hadithi. 

1. Hadithi katika 

maandishi. 

2. Hadithi katika 

maandishi ya 

Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

mafunzo 

yanayopatikana 

katika hadithi? 

 

10. VIPENGELE 

VYA SARUFI 

a) Umoja na Wingi. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuandika kwa 

usahihi umoja na 

wingi wa maneno. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kuandika 

kwa usahihi umoja na wingi wa maneno. 

1. Vitu mbalimbali.  

2. Kadi za maneno. 

3. Kadi za maneno 

katika maandishi 

ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuandika  kwa 

usahihi umoja na 

wingi wa 

maneno? 

13 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kubainisha maneno 

yasiyobadilika katika 

umoja na wingi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu aeleze namna ya kubainisha 

maneno yasiyobadilika katika umoja na 

wingi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze wanafunzi 

kubainisha maneno yasiyobadilika katika 

umoja na wingi. 

 

1. Orodha ya 

maneno 

yasiyobadilika 

katika umoja na 

wingi. 

2.Maneno katika  

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

maneno 

yasiyobadilika 

katika umoja na 

wingi? 

 

b) Nyakati za 

Msingi. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutumia nyakati za 

msingi kwa usahihi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu aeleze namna ya kutumia 

nyakati za msingi kwa usahihi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutumia nyakati za msingi kwa usahihi. 

 

1. Chati ya 

nyakati za msingi. 

2. Chati ya  

nyakati  katika 

maandishi ya 

Braille. 

 

 

 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia 

nyakati za msingi 

kwa usahihi? 

13 
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MADA KUU/MADA 

NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kubainisha nyakati 

za msingi katika 

sentensi. 

Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kubainisha nyakati 

za msingi katika sentensi. 

1. Chati ya 

sentensi mbali 

mbali. 

2. Kadi za  

nyakati za 

msingi. 

3.Kadi na Chati 

mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha 

nyakati za msingi 

katika sentensi? 

 

c) Kinyume cha 

Maneno. 

Mwanafunzi aweze 

kutoa kinyume cha 

maneno mbali mbali. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutoa kinyume cha maneno mbali mbali. 

1. Vitu halisi. 

2. Picha za vitu 

mbali mbali. 

3. Picha mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

kinyume cha 

maneno mbali 

mbali? 

12 

11. KUHESABU, 

KUANDIKA NA 

KUHUSISHA 

MANENO NA 

NAMBARI 

a) Kuhesabu 

Nambari 1 hadi 

2000. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuhesabu kwa usahihi 

nambari 1 hadi 2000. 

Kwa kutumia mbinu burudiko mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuhesabu kwa 

usahihi nambari 1 hadi 2000. 

1. Kadi za 

nambari. 

2. Kadi za 

nambari 

mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuhesabu 

kwa usahihi 

nambari 1 hadi 

2000? 

13 
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MADA KUU/ MADA 

NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kuhusisha maneno 

na nambari. 

Kwa kutumia mbinu ya uchunguzi 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuhusisha  maneno na nambari. 

1. Kadi za maneno. 

2. Kadi za nambari. 

3. Kadi za nambari 

mguso. 

4. Kadi za maneno 

mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuhusisha 

maneno na 

nambari? 

 

b) Kuandika Nambari 

1 hadi 2000. 

Mwanafunzi aweze 

kuandika nambari 1 

hadi 2000 kwa 

usahihi. 

Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuandika 

nambari 1 hadi 2000 kwa usahihi. 

1. Vifaa vya 

kuandikia. 

2. Mashine ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuandika 

nambari 1 hadi 

2000 kwa 

usahihi? 

 

 

13 
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DARASA LA PILI 

UJUZI  

Baada ya kusoma somo la Kiswahili katika Darasa la II, wanafunzi wataonesha ujuzi wa:- 

1. Kupenda kusoma kwa utambuzi na kuandika sentensi na habari fupi kwa usahihi. 

2. Kusikiliza na kufuata maelekezo kwa usahihi. 

3. Kuzungumza juu ya mambo yaliyomo katika mazingira yao kwa kutumia nyakati tatu za msingi. 

4. Kupenda kusimulia hadithi fupi fupi, kuelezea methali, kutega na kutegua vitendawili. 

5. Kutumia maktaba na vifaa vingine vya TEHAMA  ili kupata taarifa, kuwasiliana na kujiburudisha. 

6. Kutambua na kutumia vipengele muhimu vya sarufi ya Kiswahili Sanifu. 

7. Kutunga na kuandika kazi mbali mbali kwa lugha sanifu kwa ustadi. 

8. Kutafsiri sentensi za Kiswahili katika Kiingereza kwa usahihi. 

9. Kuhesabu, kuandika na kuhusisha maneno na nambari hadi 5000 kwa usahihi. 
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MALENGO  

Malengo ya kufundisha somo la Kiswahili katika Darasa la II ni kuwawezesha wanafunzi: 

1. Kuimarisha na kuendeleza stadi za usomaji na uandishi kwa kuzingatia nyakati tatu za msingi. 

2. Kuwa wasikivu na wafuatiliaji wa maelekezo kwa usahihi. 

3. Kupata stadi za mawasiliano na maelezo ya mahitaji yao kwa ufasaha. 

4. Kufahamu utoaji wa maelezo ya matukio kwa kuzingatia nyakati tatu za msingi. 

5. Kupata stadi za matumizi ya maktaba na vifaa vya TEHAMA kwa kupata elimu na burudani. 

6. Kuelewa misingi ya ubunifu na tafsiri ya kazi mbali mbali za fasihi simulizi na fasihi andishi. 

7. Kutambua misingi ya uandishi wa kazi mbali mbali kwa lugha sanifu ya Kiswahili. 

8. Kutambua matumizi ya vipengele tofauti vya sarufi ya Kiswahili Sanifu. 

9. Kufahamu tafsiri ya sentensi za Kiswahili katika Kiingereza kwa usahihi. 

10. Kujenga stadi za hesabu, uandishi na matumizi ya nambari  hadi 5,000  kwa usahihi.  
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

1. KUSOMA KWA 

MAZOEZI. 

a) Kusoma Sentensi 

Ndefu. 

Mwanafunzi aweze 

kusoma sentensi ndefu 

kwa usahihi kwa 

kuzingatia vituo na alama 

za uandishi. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kusoma sentensi ndefu 

kwa usahihi kwa kuzingatia vituo na alama za 

uandishi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya kufundishana wenyewe 

kwa wenyewe mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusoma sentensi ndefu kwa usahihi kwa 

kuzingatia vituo na alama za uandishi. 

1. Kadi za sentensi. 

2. Chati za sentensi mbali 

mbali. 

3. Kadi za maandishi ya Braille. 

4. Chati mguso. 

5. Kanda za kurikodia sauti. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma 

sentensi ndefu kwa 

usahihi kwa 

kuzingatia vituo na 

alama za uandishi? 

14 

b) Kusoma Aya 

Moja. 

Mwanafunzi aweze 

kusoma aya moja kwa 

usahihi kwa kuzingatia 

vituo na alama za 

uandishi. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kusoma aya 

moja kwa usahihi kwa kuzingatia 

vituo na alama za uandishi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya kufundishana 

wenyewe kwa wenyewe mwalimu 

awaongoze wanafunzi kusoma aya 

moja kwa usahihi kwa kuzingatia 

vituo na alama za uandishi. 

1. Chati ya vituo na 

alama  za uandishi. 

2. Chati mguso. 

3. Kanda za kurikodia 

sauti. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma 

aya moja  kwa 

usahihi kwa 

kuzingatia vituo na 

alama za uandishi? 

12 

c) Kusoma Habari 

Fupi. 

Mwanafunzi aweze  

kusoma habari fupi 

kwa kuzingatia vituo na 

alama za uandishi. 

 

 

1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kusoma habari fupi 

kwa usahihi kwa kuzingatia vituo na alama 

za uandishi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya kufundishana 

wenyewe kwa wenyewe mwalimu 

awaongoze wanafunzi kusoma habari fupi 

kwa usahihi kwa kuzingatia vituo na alama 

za uandishi. 

 

 

1. Chati ya taratibu za  

     ufupisho. 

2. Chati mguso. 

3. Habari katika maandishi  

4. Habari katika maandishi  

    ya Braille. 

5. Magazeti. 

 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma 

habari fupi kwa 

kuzingatia vituo na 

alama za uandishi? 

14 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

  

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kusoma  kwa 

usahihi majina ya 

rangi mbali mbali. 

 

1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kusoma  kwa usahihi 

majina ya rangi mbalimbali. 

2. Kwa kutumia mbinu ya kufundishana 

wenyewe kwa wenyewe mwalimu awaongoze 

wanafunzi kusoma kwa usahihi majina ya 

rangi mbali mbali. 

 

1. Kadi za majina ya rangi 

    mbalimbali. 

2. Kadi za  maneno mguso. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma 

kwa usahihi majina 

ya rangi mbali 

mbali? 

13 

d) Kusoma na 

Kuainisha 

Majina ya 

Rangi. 

 (ii) Kubainisha kwa 

usahihi majina ya 

rangi mbali mbali. 

Kwa kutumia mbinu ya uchunguzi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kubainisha kwa usahihi 

majina ya rangi mbalimbali. 

1. Vitu halisi. 

2. Vifanani/modeli. 

3. Vielelezo vya rangi. 

4. Kadi za majina. 

5. Kadi za majina mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

kwa usahihi  majina 

ya rangi mbali mbali? 

 

2. KUSOMA 

KWA 

UFAHAMU 

Kusoma Sentensi 

Ndefu. 

Mwanafunzi aweze 

kueleza maana ya 

maneno yaliyotumika 

katika sentensi. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutoa maana 

ya maneno yaliyotumika katika sentensi. 

1. Kamusi. 

2. Orodha ya maneno. 

3. Orodha ya maneno katika 

     maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

maana ya maneno 

yaliyotumika katika 

sentensi? 

14 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

3. STADI ZA 

KUNUKUU. 

a) Hati za Sentensi 

Ndefu. 

Mwanafunzi aweze 

kuandika kwa usahihi 

sentensi ndefu kwa 

kuzingatia vituo na alama za 

uandishi. 

Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuandika kwa 

usahihi  sentensi ndefu  kwa kuzingatia 

vituo na alama za uandishi. 

1. Kadi za 

sentensi 

ndefu. 

2. Chati za 

sentensi 

mbali mbali. 

3. Maandishi ya 

Braille. 

4. Chati mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuandika 

kwa usahihi 

sentensi ndefu  kwa 

kuzingatia  vituo na 

alama za uandishi? 

 

12 

b) Imla ya Sentensi 

Fupi Fupi. 

Mwanafunzi aweze 

kuandika imla ya sentensi 

fupi fupi kwa wepesi na 

usahihi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi mwalimu aeleze namna ya 

kuandika imla ya sentensi fupi fupi. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya imla 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuandika sentensi fupi fupi kwa 

usahihi. 

1. Vitabu vya 

wanafunzi. 

2. Vitabu vya 

wanafunzi 

katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuandika 

imla ya sentensi 

fupi fupi kwa 

wepesi na usahihi? 

12 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

4. STADI ZA 

UTUNGAJI 

Insha ya Picha. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubuni maelezo mtiririko 

mnasaba na picha. 

 

Kwa kutumia mbinu ya uchunguzi 

mwalimu awaongoze wanafunzi kubuni 

maelezo mtiririko yanayotokana na 

picha. 

1. Kadi za 

    picha. 

2. Kadi za picha 

mguso. 

3. Kanda za 

video. 

4. CDs.\ DVD 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubuni 

maelezo mtiririko 

mnasaba na picha? 

14 

 (ii) Kujibu maswali 

yanayohusiana na picha. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze wanafunzi 

kujibu maswali yanayohusiana na picha. 

1. Orodha ya 

     maswali. 

2. Orodha ya 

maswali  katika 

maandishi ya  

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kujibu 

maswali 

yanayohusiana na 

picha? 

 

5. STADI ZA 

KUTAFSIRI 

a) Kutafsiri 

Sentensi Fupi 

Fupi kwa 

Kiingereza. 

Mwanafunzi aweze kutafsiri 

kwa usahihi sentensi fupi 

fupi za Kiswahili kwa 

Kiingereza. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutafsiri 

kwa usahihi sentensi fupi fupi za  

Kiswahili kwa Kiingereza. 

1. Chati ya 

sentensi. 

2. Chati ya 

sentensi katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutafsiri 

kwa usahihi 

sentensi fupi fupi za 

Kiswahili kwa 

Kiingereza? 

12 



 22 

 

 

MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

 KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

b) Kutafsiri 

Sentensi 

Ndefu kwa 

Kiingereza. 

Mwanafunzi aweze 

kutafsiri kwa usahihi 

sentensi ndefu za 

Kiswahili kwa 

Kiingereza. 

Kwa kutumia onesho mbinu, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutafsiri kwa usahihi 

sentensi ndefu za Kiswahili kwa 

Kiingereza. 

1. Chati ya 

    sentensi  

     ndefu. 

2. Chati ya  

    sentensi  

 ndefu  

 katika 

 maandishi  

ya Braille.. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutafsiri kwa 

usahihi sentensi ndefu 

za Kiswahili kwa 

Kiingereza? 

13 

6. KUSIKILIZA 

KWA 

UFAHAMU. 

a) Kusikiliza 

Habari Fupi. 

Mwanafunzi aweze 

kujibu kwa usahihi 

maswali kutokana na 

habari  fupi 

aliyoisikiliza. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kujibu kwa 

usahihi maswali kutokana na habari 

waliyoisikiliza. 

1. Orodha ya 

maswali. 

2. Orodha ya 

maswali katika 

maandishi ya  

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kujibu  kwa 

usahihi maswali 

kutokana na habari 

fupi  aliyoisikiliza? 

14 

b) Kusikiliza 

Hadithi Fupi. 

Mwanafunzi aweze 

kujibu kwa usahihi 

maswali kutokana na 

hadithi fupi 

aliyoisikiliza. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kujibu kwa 

usahihi maswali kutokana na hadithi fupi 

waliyoisikiliza. 

1. Orodha ya  

    maswali. 

2.Orodha ya  

maswali katika 

maandishi ya 

Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kujibu 

maswali kwa usahihi 

kutokana na hadithi 

fupi aliyoisikiliza? 

13 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

7. MAWASILIANO 

a) Kueleza Mahitaji 

Yake ya Msingi. 

Mwanafunzi aweze 

kueleza kwa ufasaha na 

usahihi mahitaji yake ya 

msingi katika muktadha 

mbali mbali. 

Kwa kutumia onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza kwa ufasaha mahitaji yao 

katika muktadha mbali mbali. 

1. Chati ya 

taratibu za 

kijieleza . 

2. Chati katika 

maandishi ya 

Braille. 

3. Kanda za 

video. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

kwa ufasaha na 

usahihi mahitaji 

yake katika 

muktadha mbali 

mbali? 

12 

b) Kutoa Taarifa Fupi 

za Matukio. 

Mwanafunzi aweze 

kueleza kwa ufupi na 

ufasaha juu ya matukio 

mbali mbali yanayotokea 

katika jamii yake. 

Kwa kutumia  onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutoa taarifa kwa ufupi juu ya 

matukio  mbali mbali yanayotokea 

katika jamii yao. 

1. Chati ya matukio 

muhimu. 

2. Chati mguso. 

3. Chati ya taratibu 

za utoaji wa taarifa. 

4. Chati ya taratibu  

za utoaji wa taarifa 

katika maandishi ya 

Braille. 

5. Kanda za video. 

6., CDs./ DVD 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

kwa ufupi  na 

ufasaha juu ya 

matukio mbali 

mbali yanayotokea 

katika jamii yake? 

12 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

 KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

c) Kutambulisha 

Familia na 

Watu 

Wengine 

katika 

Mazingira 

Yake. 

Mwanafunzi aweze 

kuitambulisha kwa usahihi 

familia yake na watu 

wengine. 

1. Kwa kutumia mbinu ya usaili mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuzitambulisha 

kwa usahihi  familia zao na watu wengine. 

2. Kwa kutumia onesho mbinu  mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutambulisha kwa 

usahihi familia zao na watu wengine. 

1. Chati ya mti 

wa familia.  

2. Picha za 

familia. 

3. Picha na Chati 

mguso. 

4. Kanda za 

video. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuitambulisha kwa 

usahihi familia yake 

na watu wengine? 

13 

d) Kutoa 

Maelekezo. 

Mwanafunzi aweze kutoa 

maelekezo kwa usahihi kwa 

kuzingatia muktadha. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutoa maelekezo  kwa usahihi kwa 

kuzingatia muktadha. 

2. Kwa kutumia mbinu ya igizo dhima 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutoa maelekezo kwa usahihi kwa 

kuzingatia muktadha. 

1. Vifaa vya  

    uigizaji. 

2. Chati ya utoaji  

    wa maelekezo. 

3. Chati katika  

    maandishi ya  

    Braille.  

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

maelekezo kwa 

usahihi kwa 

kuzingatia 

muktadha? 

13 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

8. FASIHI 

SIMULIZI 

a) Nyimbo. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutoa  mifano ya 

nyimbo zilizomo katika 

mazingira yake. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutoa  mifano ya nyimbo zilizomo katika 

mazingira yao. 

1. Orodha ya 

nyimbo. 

2. Orodha ya 

nyimbo  katika 

maandishi ya  

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

mifano ya nyimbo 

zilizomo katika 

mazingira yake? 

14 

 (ii) Kuimba nyimbo 

zilizomo katika mazingira 

yake. 

Kwa kutumia mbinu burudiko mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuimba nyimbo 

zilizomo katika mazingira yake. 

1. Kanda za 

kurekodia 

sauti. 

2. Kanda za 

video. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuimba 

nyimbo zilizomo 

katika mazingira 

yake? 

 

 (iii) Kueleza mafunzo 

yaliyojitokeza katika 

nyimbo. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua bongo 

mwalimu awaongoze wanafunzi kueleza 

mafunzo yaliyojitokeza katika nyimbo. 

1. Sampuli ya  

    nyimbo. 

2. Sampuli ya  

nyimbo katika  

mandishi ya 

Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

mafunzo 

yaliyojitokeza katika 

nyimbo? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

b) Vitendawili. Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubuni vitendawili 

mbali mbali 

kutokana na 

mazingira yake. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi mwalimu aeleze namna ya 

kubuni vitendawili kutokana na 

mazingira. 

2. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kubuni 

vitendawili kutokana na mazingira. 

1. Orodha ya mifano ya 

vitendawili. 

2. Mifano ya 

vitendawili katika 

maandishi ya Braille. 

3. Chati ya taratibu za 

kubuni vitendawili. 

4. Chati ya taratibu za 

kubuni vitendawili 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubuni 

vitendawili mbali 

mbali kutokana na 

mazingira yake? 

14 

 (ii) Kutega vitendawili 

kwa usahihi. 

 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutega vitendawili. 

1. Kadi za picha. 

2. Vitu halisi. 

3. Vifanani/modeli 

4. Kadi za picha 

mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutega 

vitendawili kwa 

usahihi? 

 

 (iii) Kutegua 

vitendawili 

vilivyomo katika 

mazingira yake. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze wanafunzi  

kutegua vitendawili vilivyomo katika 

mazingira yao. 

1. Kadi za picha.  

2. Vitu halisi. 

3. Vifanani/modeli 

4. Kadi za picha 

mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutegua 

vitendawili vilivyomo 

katika mazingira 

yake?  
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

c) Hadithi Fupi. Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubuni hadithi fupi 

fupi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi mwalimu aeleze namna ya 

kubuni hadithi fupi. 

2. Kwa kutumia onesho mbinu  mwalimu 

awaongoze wanafunzi kubuni hadithi 

kutokana na mazingira yao. 

1. Chati ya 

vipengele vya 

ubunifu wa 

hadithi. 

2. Chati  ya 

vipengele katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubuni 

hadithi fupi fupi? 

14 

 (ii) Kutamba hadithi fupi. 

 

Kwa kutumia mbinu ya masimulizi 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutambiana hadithi wenyewe kwa 

wenyewe. 

1. Chati ya 

taratibu za 

utambaji wa 

hadithi. 

2. Chati mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutamba 

hadithi fupi? 

 

 (iii) Kueleza ujumbe 

unaopatikana katika 

hadithi. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza ujumbe unaopatikana katika 

hadithi. 

1. Hadithi katika 

maandishi . 

2. Hadithi katika 

maandishi ya 

Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

ujumbe 

unaopatikana 

katika hadithi? 

 



 28 

 

MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

9. FASIHI ANDISHI 

Kubuni na Kuandika 

Hadithi Fupi. 

Mwanafunzi aweze 

kuandika hadithi fupi za 

kubuni mwenyewe.  

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu aeleze namna ya kuandika 

hadithi fupi ya kubuni. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuandika hadithi fupi ya 

kubuni. 

1. Vifaa vya  

     kuandikia. 

2. Mashine ya  

    Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuandika 

hadithi fupi za 

kubuni 

mwenyewe? 

15 

10. VIPENGELE 

VYA SARUFI 

a) Nyakati za Msingi. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja vipengele 

vinavyoonesha nyakati 

za msingi katika 

maneno au sentensi. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutaja 

vipengele vinavyoonesha nyakati za msingi 

katika maneno au sentensi. 

1. Kadi za 

sentensi. 

2. Kadi za 

sentensi 

katika  

maandishi ya  

Braille. 

3. Kadi za silabi 

za nyakati.  

4. Kadi za silabi 

katika 

maandishi ya  

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

vipengele 

vinavyoonesha 

nyakati za msingi 

katika maneno au 

sentensi? 

13 
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MADA 

KUU/MADA 

NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kubadili sentensi 

kutoka wakati mmoja 

kwenda wakati 

mwingine. 

 

Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kubadili 

sentensi kutoka wakati mmoja kwenda 

mwengine. 

1. Orodha ya sentensi yakinishi. 

2. Sentensi yakinishi katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubadili 

sentensi kutoka 

wakati mmoja 

kwenda wakati 

mwingine? 

 

 (iii) Kutunga sentensi 

zinazoonesha nyakati 

mbali mbali. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu  mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutunga sentensi 

zinazoonesha nyakati mbali mbali. 

1. Orodha ya sentensi 

zinazoonesha nyakati 

mbali mbali. 

2. Sentensi katika 

maandishi ya Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutunga 

sentensi 

zinazoonesha 

nyakati mbali 

mbali? 

 

b) Ukanushi wa 

Sentensi Fupi. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutunga sentensi katika 

hali ya ukanushi. 

Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutunga 

sentensi katika hali ya ukanushi. 

1. Orodha ya sentensi za 

ukanushi. 

2. Sentensi za ukanushi 

katika maandishi ya 

Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kutunga 

sentensi katika 

hali ya ukanushi? 

13 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kubadili sentensi 

katika hali ya 

ukanushi. 

Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kubadili sentensi 

katika hali ya ukanushi. 

1. Orodha ya sentensi 

za ukanushi 

2. Sentensi za ukanushi 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubadili 

sentensi katika 

hali ya ukanushi? 

 

c) Kinyume cha 

Maneno. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuorodhesha maneno 

yenye kinyume. 

 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuorodhesha maneno yenye kinyume. 

1. Orodha ya maneno 

yenye kinyume. 

2. Maneno yenye 

kinyume  katika 

maandishi ya Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuorodhesha 

maneno yenye 

kinyume? 

13 

 (ii) Kutoa kinyume cha 

maneno mbali mbali. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutoa kinyume cha maneno mbalimbali. 

1. Orodha ya 

maneno . 

2. Orodha ya 

maneno katika 

maandishi ya  

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

kinyume cha 

maneno mbali 

mbali? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

d) Maneno yenye 

Maana Sawa. 

Mwanafunzi aweze 

kuorodhesha maneno mbali 

mbali yenye maana sawa. 

Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuorodhesha 

maneno mbali mbali yenye maana 

sawa. 

1. Orodha ya maneno 

yenye maana sawa. 

2. Maneno yenye 

maana sawa katika  

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuorodhesha 

maneno mbali mbali 

yenye maana sawa? 

13 

11. KUHESABU, 

KUANDIKA NA 

KUHUSISHA 

MANENO NA 

NAMBARI 

a) Kuhesabu 

Nambari 2001 

hadi 5000. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuhesabu kwa usahihi 

nambari 2001 hadi 5000. 

Kwa kutumia mbinu burudiko 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuhesabu kwa usahihi nambari 2001 

hadi 5000. 

1. Kadi za nambari. 

2. Kadi za maneno. 

3. Kadi  za maneno 

katika maandishi 

ya Braille. 

4. Kadi za nambari 

mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuhesabu 

kwa usahihi nambari 

2001 hadi 5000? 

13 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kuhusisha 

maneno na 

nambari. 

Kwa kutumia mbinu ya 

kufundishana wenyewe kwa 

wenyewe mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuhusisha maneno na 

nambari. 

1. Kadi za maneno. 

2. Kadi za maneno 

mguso. 

3. Kadi za nambari. 

4. Kadi za nambari 

mguso. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kuhusisha maneno na 

nambari? 

 

b) Kuandika 

Nambari 

2001 hadi 

5000 

Mwanafunzi aweze 

kuandika kwa usahihi 

nambari 2001 hadi 

5000. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuandika kwa usahihi 2001 hadi 

5000. 

1. Vifaa vya 

kuandikia. 

2. Mashine ya Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kuandika kwa usahihi 

nambari 2001 hadi 5000? 

13 
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DARASA LA TATU 

UJUZI  

Baada ya kusoma somo la Kiswahili katika Darasa la III, wanafunzi wataonesha ujuzi wa:- 

1. Kusoma matini anuai kwa utambuzi na burudani. 

2. Kuandika na kuzungumza Kiswahili kwa usahihi ili kukidhi mahitaji ya muktadha mbali mbali. 

3. Kueleza shughuli mbali mbali zinazohusiana na mazingira yao. 

4. Kutumia maktaba na vifaa vingine vya TEHAMA (Teknolojia ya Habari na Mawsiliano) kwa usahihi ili kupata taarifa, kuwasiliana na 

kujiburudisha. 

5. Kusikiliza na kufuata maelekezo kwa usahihi. 

6. Kubuni, kueleza na kutafsiri kazi mbali mbali za fasihi simulizi na fasihi andishi kwa njia tofauti. 

7. Kutambua, kuainisha na kutumia vipengele tofauti vya sarufi ya Kiswahili Sanifu. 

8. Kutafsiri kwa usahihi aya fupi za Kiswahili katika Kiingereza. 

9. Kuhesabu, kuandika na kuhusisha maneno  na nambari hadi 50,000 kwa usahihi. 

10. Kutunga na kuandika kazi mbali mbali kwa lugha sanifu kwa ustadi. 
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MALENGO  

Malengo ya kufundisha somo la Kiswahili katika Darasa la III ni kuwawezesha wanafunzi: 

1. Kupenda usomaji na usikilizaji wa habari kwa ufahamu na burudani . 

2. Kufahamu utoaji wa taarifa za matukio katika mazingira yao kwa kuzingatia nyakati tofauti. 

3. Kuelewa misingi ya ubunifu na tafsiri ya kazi mbali mbali za fasihi simulizi na fasihi andishi. 

4. Kufahamu misingi ya utunzi na uandishi wa kazi mbali mbali kwa lugha sanifu ya Kiswahili. 

5. Kutambua na kutoa ufafanuzi wa vipengele tofauti vya sarufi ya Kiswahili Sanifu. 

6. Kupata stadi za matumizi ya maktaba na zana nyingine za TEHAMA (Teknolojia ya Habari na Mawsiliano) ili kupata elimu na burudani. 

7. Kufahamu tafsiri ya aya fupi fupi za Kiswahili katika Kiingereza. 

8. Kuelewa hesabu, uandishi na matumizi ya nambari hadi 50,000 kwa usahihi. 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

 

MALENGO MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

 

VIFAA/ZANA 

 

UPIMAJI 

VIPINDI 

1. KUSOMA 

KWA 

MAZOEZI 

a) Kusoma 

Habari Ndefu. 

Mwanafunzi aweze 

kusoma habari ndefu kwa 

kuzingatia vituo na alama za 

uandishi. 

 

1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kusoma habari 

ndefu kwa kuzingatia vituo na alama za 

uandishi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya kufundishana 

wenyewe kwa wenyewe mwalimu 

awaongoze wanafunzi kusoma habari 

ndefu kwa kuzingatia vituo na alama za 

uandishi. 

1. Maandishi ya 

Braille. 

2. Chati ya 

matumizi ya 

vituo 

mbalimbali. 

3. Chati mguso. 

4. Kanda za 

kurekodi sauti. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma 

habari ndefu kwa 

kuzingatia vituo na 

alama za uandishi? 

14 

b) Kusoma 

Matangazo ya 

Biashara. 

Mwanafunzi aweze kusoma 

matangazo ya biashara kwa 

kuzingatia vituo na alama za 

uandishi. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kusoma 

matangazo ya biashara kwa kuzingatia 

vituo na alama za uandishi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya kufundishana 

wenyewe kwa wenyewe,  mwalimu 

awaongoze wanafunzi kusoma 

matangazo ya biashara kwa kuzingatia 

vituo na alama za uandishi. 

1. Mabango 

mbali mbali ya 

matangazo ya 

biashara. 

2. Chati ya vituo 

na alama za 

uandishi . 

3. Chati mguso. 

4. Kanda za 

video. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma 

matangazo ya 

biashara kwa 

kuzingatia  vituo na 

alama za uandishi? 

12 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

 

MALENGO MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

 

VIFAA/ZANA 

 

UPIMAJI 

 

VIPINDI 

c) Kusoma 

Matangazo ya 

Nafasi za 

Kazi. 

Mwanafunzi aweze  

kusoma matangazo ya 

nafasi za kazi kwa 

kuzingatia vituo na alama 

za uandishi. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kusoma 

matangazo ya nafasi za kazi kwa 

kuzingatia vituo na alama za uandishi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya kufundishana 

wenyewe kwa wenyewe mwalimu 

awaongoze wanafunzi kusoma matangazo 

ya nafasi za kazi kwa kuzingatia vituo na 

alama za uandishi. 

1. Sampuli ya 

matangazo ya 

nafasi za kazi 

katika magazeti. 

2. Matangazo ya  

nafasi za kazi 

katika  maandishi 

ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma 

matangazo ya 

nafasi za kazi kwa 

kuzingatia vituo 

na alama za 

uandishi? 

13 

2. KUSOMA 

KWA 

UFAHAMU 

a) Kusoma Aya 

na Habari 

Fupi. 

Mwanafunzi aweze:-  

(i) Kutoa maana ya maneno 

yaliyotumika katika aya 

na habari fupi. 

 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutoa 

maana ya maneno yaliyotumika katika aya 

na habari fupi. 

 

1. Kamusi. 

2. Sampuli ya aya 

    na habari. 

3. Sampuli ya aya 

   na habari katika  

   maandishi ya  

   Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

maana ya maneno 

yaliyotumika 

katika aya na 

habari fupi? 

16 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kujibu maswali 

kutokana na aya na 

habari fupi.  

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kujibu maswali kutokana 

na aya na habari fupi. 

Orodha ya 

maswali. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kujibu 

maswali kutokana  na 

aya na habari fupi? 

 

b) Kusoma 

Hadithi za 

Picha. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza hadithi 

inayotokana na picha. 

 

Kwa kutumia mbinu ya uchunguzi 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza hadithi inayotokana na picha. 

1. Kadi za 

picha. 

2. Kadi za picha 

mguso. 

3. CDs.\ DVD 

4. Kanda za 

video. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

hadithi inayotokana 

na picha? 

12 

 (ii) Kujibu maswali 

yanayotokana na 

picha. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kujibu maswali 

yanayotokana na picha. 

Orodha ya 

maswali. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kujibu 

maswali 

yanayotokana na 

picha? 
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MADA NDOGO MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

3. STADI ZA 

KUNUKUU. 

a) Hati za Habari 

Fupi. 

Mwanafunzi aweze  

(i) Kuandika habari 

inayosomeka vizuri 

na kuzingatia 

taratibu za uandishi. 

Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuandika habari 

inayosomeka vizuri na kuzingatia taratibu 

za uandishi. 

1. Vifaa vya 

kuandikia. 

2. Mashine  ya 

Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuandika 

habari inayosomeka 

vizuri na kuzingatia 

taratibu za uandishi? 

12 

b) Imla ya Habari 

Fupi. 

Mwanafunzi aweze 

kuandika habari fupi 

kwa wepesi na usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya imla mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuandika habari fupi 

kwa wepesi na usahihi. 

1. Chati ya  

taratibu za 

uandishi wa 

imla. 

2. Chati ya 

    tratibu za 

    uandishi wa 

    imla katika  

    mandsishi ya  

    Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuandika 

habari fupi kwa wepesi 

na usahihi? 

12 

4. STADI ZA 

UTUNGAJI. 

a) Barua za 

Kawaida. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja vipengele 

muhimu vya 

uandishi wa barua 

za kawaida. 

 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu aeleze vipengele muhimu vya 

uandishi wa barua za kawaida. 

2. Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutaja vipengele muhimu vya uandishi 

wa barua za kawaida. 

1. Chati ya 

vipengele vya 

barua za 

kawaida. 

2. Sampuli ya 

barua katika 

maandishi ya 

Braille.  

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

vipengele muhimu vya 

uandishi wa barua za 

kawaida? 

12 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kuandika barua za 

kawaida. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuandika barua za kawaida. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuandika barua ya kawaida 

1. Sampuli ya barua ya  

     kawaida. 

2.  Sampuli ya barua ya 

 kawaida katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuandika 

barua za kawaida? 

 

b) Kadi za 

Mwaliko. 

Mwanafunzi aweze:- 

(i) Kutaja vipengele 

muhimu vya uandishi 

wa kadi za mwaliko. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi mwalimu aeleze vipengele 

muhimu vya uandishi wa kadi za 

mwaliko. 

2. Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja vipengele 

muhimu vya uandishi wa kadi za 

mwaliko. 

 

 

 

 

 

1. Chati ya vipengele 

vya kadi za mwaliko. 

2. Chati ya vipengele 

vya kadi za mwaliko 

katika maandishi ya 

Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

vipengele muhimu vya 

uandishi wa kadi za 

mwaliko? 

12 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kuandika kadi za mwaliko. Kwa kutumia onesho – mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuandika kadi za mwaliko. 

1. Sampuli ya kadi ya  

    mwaliko. 

2.Kadi ya mwaliko 

3.  katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuandika 

kadi za mwaliko? 

 

5. STADI ZA 

KUTAFSIRI. 

KKutafsiri Aya Fupi fupi 

kwa Kiingereza. 

Mwanafunzi aweze kutafsiri 

kwa usahihi aya fupi fupi za 

Kiswahili kwa Kiingereza. 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kujadili 

maana ya jumla inayojitokeza 

katika aya. 

 

2. Kwa kutumia onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutafsiri aya fupi fupi za 

Kiswahili kwa Kiingereza kwa 

usahihi. 

 

 

 

1. Aya fupi. 

2. Aya fupi katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutafsiri 

kwa usahihi aya 

fupi fupi za 

Kiswahili kwa 

Kiingereza? 

13 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

6. KUSIKILIZA 

KWA 

UFAHAMU 

a) Kusikiliza 

Habari Ndefu 

na Maelezo ya 

Tukio. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kujibu maswali 

kutokana na habari 

ndefu aliyoisikiliza. 

 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kujibu maswali kutokana 

na habari ndefu aliyosikiliza. 

1. Kanda za kurikodi. 

2. Kanda za video/TV, CD. 

3. Orodha ya maswali. 

4. Habari ndefu katika maandishi. 

5. Habari ndefu katika maandishi 

ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kujibu 

maswali kutokana na 

habari ndefu 

aliyoisikiliza? 

14 

 (ii) Kueleza  kwa ufupi 

matukio mbali mbali. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza  kwa ufupi matukio 

mbali mbali. 

1. Magazeti. 

2. Chati ya taratibu za uwasilishaji wa 

matukio. 

3. Chati ya taratibu za uwasilishaji wa 

matukio katika maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza kwa 

ufupi matukio mbali 

mbali kwa ufupi? 

 

b) Hadithi Fupi. Mwanafunzi aweze kujibu 

maswali yanayotokana  na 

hadithi fupi. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze wanafunzi 

kujibu maswali yanayotokana na hadithi 

fupi. 

1. Kanda za kurekodia sauti. 

2. Kanda za video. 

3. Hadithi ndogo katika maandishi. 

4. Hadithi katika maandishi mguso. 

5. Orodha ya maswali. 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kujibu 

maswali yanayotokana 

na hadithi fupi? 

14 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

7. MAWASILIANO 

a) Kutoa Taarifa za 

Matukio. 

Mwanafunzi aweze 

kutoa maelezo ya 

matukio mbalimbali. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu atoe maelezo namna ya kutoa 

taarifa za matukio mbali mbali. 

2. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutoa maelezo ya 

matukio mbali mbali. 

1. Chati ya matukio mbali mbali.  

2. Kanda za video/CDs/DVD. 

3. Chati ya matukio katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa maelezo 

ya matukio mbali 

mbali? 

13 

b) Kueleza 

Umuhimu wa 

Vitu Vilivyo 

Karibu Naye. 

Mwanafunzi aweze 

kueleza kwa ufasaha 

umuhimu wa vitu 

mbali mbali vilivyomo 

katika mazingira yake. 

Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza kwa 

ufasaha umuhimu wa vitu mbali mbali 

vilivyomo katika mazingira yao. 

Vitu  halisi mbali mbali. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza kwa 

ufasaha umuhimu wa 

vitu mbali mbali 

vilivyomo katika 

mazingira yake? 

13 

c) Kusimulia 

Hadithi Fupi. 

Mwanafunzi aweze 

kusimulia hadithi fupi 

inayohusisha 

mazingira yake. 

Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kusimulia hadithi 

fupi inayohusisha mazingira yao. 

1. Hadithi fupi katika maandishi. 

2. Hadithi  fupi katika maandishi 

ya Braille  

3. Chati ya taratibu za kusimulia 

hadithi. 

4. Chati ya taratibu za kusimulia 

hadithi katika maandishi ya  

Braille.  

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusimulia 

hadithi fupi 

inayohusisha 

mazingira yake? 

13 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

8. FASIHI 

SIMULIZI 

a) Nyimbo 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubuni nyimbo fupi 

fupi. 

1. Kwa kutumia mhadhara mfupi 

mwalimu aeleze namna ya kubuni 

nyimbo. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi na 

kurudia rudia, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubuni nyimbo fupi fupi. 

1. Chati ya vipengele 

vya nyimbo. 

2. Chati ya vipengele 

vya nyimbo katika 

maandishi ya Braille. 

3. Sampuli ya 

nyimbo. 

4. Sampuli ya nyimbo 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kubuni nyimbo fupi fupi? 

13 

 (ii) Kuimba nyimbo 

fupi fupi zenye 

maadili ya 

Kizanzibari. 

Kwa kutumia onesho mbinu,  mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuimba nyimbo 

fupi fupi zenye maadili ya Kizanzibari. 

1. Kanda za kunasia  

    sauti  

2. Kanda za video. 

3. Kinasa sauti. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kuimba nyimbo fupi fupi 

zenye maadili ya 

Kizanzibari? 

 

 (iii) Kutoa mafunzo 

yanayopatikana 

katika nyimbo. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutoa mafunzo yanayopatikana katika 

nyimbo. 

1. Nyimbo katika 

maandishi. 

2. Nyimbo katika 

maandishi ya Braille. 

 

Je, mwanafunzi anaweza 

kutoa mafunzo 

yanayopatikana katika 

nyimbo? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

b) Vitendawili. Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubuni vitendawili 

kwa kuhusisha na 

mazingira. 

Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kubuni vitendawili 

kwa kuhusisha na mazingira. 

1. Chati ya taratibu 

za kubuni 

vitendawili. 

2. Chati  ya 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubuni 

vitendawili kwa 

kuhusisha na 

mazingira? 

13 

 (ii) Kutegua vitendawili 

kwa usahihi. 

 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu , mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutegua vitendawili kwa usahihi. 

1. Orodha ya 

vitendawili. 

2. Vitendawili katika 

maandishi ya  Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutegua 

vitendawili kwa 

usahihi? 

 

 (iii) Kueleza maana 

inayopatikana katika 

vitendawili. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza maana inayopatikana katika 

vitendawili. 

1. Orodha ya 

vitendawili. 

2. Vitendawili katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

maana inayopatikana 

katika vitendawili? 

 

c) Hadithi Fupi. Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubuni hadithi fupi. 

Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kubuni hadithi fupi. 

1. Chati ya taratibu 

    za kubuni hadithi. 

2.Chati ya maandishi 

 ya Braille. 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubuni 

hadithi fupi? 

15 
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MADA KUU/ 

MADA 

NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kutamba hadithi. 

 

Kwa kutumia onesho mbinu  mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutamba 

hadithi. 

1. Chati ya taratibu za 

utambaji wa hadithi. 

2. Chati ya maandishi 

ya Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kutamba hadithi? 

 

 (iii) Kueleza  mafunzo 

ya hadithi. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza  mafunzo ya 

hadithi. 

1. Sampuli ya hadithi 

katika maandishi. 

2. Hadithi katika 

maandishi ya Braille.  

Je, mwanafunzi anaweza 

kueleza mafunzo ya 

hadithi? 

 

d) Methali. Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutoa methali. 

 

Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutoa methali. 

1. Sampuli ya methali. 

2. Sampuli ya methali 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kutoa methali? 

13 

 (ii) Kueleza mafunzo 

yanayopatikana 

katika methali. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza mafunzo 

yanayopatikana katika methali. 

 

 

1. Orodha ya methali. 

2. Orodha  ya methali 

katika maandishi ya 

Braille.  

Je, mwanafunzi anaweza 

kueleza mafunzo 

yanayopatikana katika 

methali? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

e) Ngonjera. Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza vipengele 

vya ngonjera. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu aeleze  vipengele vya 

ngonjera. 

1. Chati ya vipengele 

vya ngonjera. 

2. Chati ya maandishi 

ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

vipengele vya 

ngonjera? 

14 

 (ii) Kutamba ngonjera. 

 

Kwa kutumia mbinu – burudiko 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutamba ngonjera. 

1. Sampuli ya 

ngonjera. 

2. Sampuli ya 

ngonjera katika 

maandishi ya Braille. 

3. TV. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutamba 

ngonjera? 

 

 (iii) Kueleza ujumbe 

unaopatikana katika 

ngonjera. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza ujumbe unaopatikana katika 

ngonjera. 

1. Ngonjera katika 

maandishi. 

2. Ngonjera katika 

maandishi ya Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza  

ujumbe unaopatikana 

katika ngonjera? 

 

9. FASIHI ANDISHI 

Kubuni na Kuandika 

Hadithi Ndefu. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuandika hadithi 

ndefu za kubuni 

mwenyewe. 

1.Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuandika hadithi 

ndefu za kubuni. 

 

1. Vifaa vya 

kuandikia. 

2. Mashine ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuandika 

hadithi ndefu za kubuni 

mwenyewe? 

16 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

  2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuandika hadithi za kubuni 

   

 (ii) Kueleza mafunzo 

yanayopatikana katika 

hadithi ndefu. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua bongo 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza mafunzo yanayopatikana 

katika hadithi ndefu. 

1. Hadithi ndefu 

katika maandishi. 

2. Hadithi katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

mafunzo 

yanayopatikana 

katika hadithi ndefu? 

 

10. VIPENGELE VYA 

SARUFI 

a) Ukanushi wa Sentensi 

Fupi. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutunga sentensi fupi 

katika hali ya ukanushi. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutunga sentensi  fupi 

katika hali ya ukanushi. 

1. Chati ya sentensi 

kanushi. 

2. Chati katika  

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutunga 

sentensi fupi  katika 

hali ya ukanushi? 

13 

 (ii) Kubadili sentensi 

katika hali ya ukanushi. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubadili sentensi katika hali 

ya ukanushi. 

1. Chati ya sentensi 

mbali mbali. 

2. Chati katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubadili 

sentensi katika hali 

ya ukanushi? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

b) Kinyume cha 

Maneno. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuorodhesha maneno 

yenye kinyume. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuorodhesha maneno yenye kinyume. 

1. Chati ya maneno  

yenye kinyume. 

2. Chati ya 

maandishi ya  

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuorodhesha 

maneno yenye 

kinyume? 

10 

 (ii) Kutoa kinyume cha 

maneno. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutoa kinyume cha maneno. 

1. Kadi za maneno 

yenye kinyume. 

2. Chati za maneno 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

kinyume cha 

maneno? 

 

c) Aina za Maneno. Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza maana ya 

nomino, viwakilishi na 

vivumishi. 

 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaongoze wanafunzi kueleza 

maana ya nomino, viwakilishi na 

vivumishi. 

1. Kitabu cha kiada. 

2. Kitabu cha kiada 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza: 

1. Kueleza maana ya 

nomino? 

2. Kueleza maana ya 

viwakilishi? 

3. Kueleza maana ya 

vivumishi? 

 

16 



 49 

 

MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kutaja aina za nomino, 

viwakilishi na 

vivumishi. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutaja aina za nomino, viwakilishi na 

vivumishi. 

1. Chati ya aina za 

nomino, 

viwakilishi na 

vivumishi.  

2. Chati ya 

maandishi ya 

Braille. 

 

Je, mwanafunzi anaweza:  

1. Kutaja aina za 

nomino? 

2. Kutaja aina za 

viwakilishi? 

3. Kutaja aina za 

vivumishi? 

 

 (iii) Kutumia nomino, 

viwakilishi na 

vivumishi katika 

sentensi. 

 

1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutumia nomino, 

viwakilishi na vivumishi katika sentensi. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya kufundishana 

wenyewe kwa wenyewe, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutumia namino, 

viwakilishi na vivumishi katika sentensi. 

1. Orodha ya 

nomino, viwakilishi 

na vivumishi. 

2. Orodha ya 

nomino, viwakilishi 

na vivumishi katika 

maandishi ya  

Braille. 

 

 

 

Je, mwanafunzi anaweza:  

1. Kutumia nomino 

katika sentensi? 

2. Kutumia viwakilishi 

katika sentensi? 

3. Kutumia vivumishi 

katika sentensi? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (iv) Kubainisha 

nomino, 

viwakilishi  na 

vivumishi katika 

sentensi. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kubainisha 

nomino, viwakilishi  na vivumishi 

katika sentensi. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya kufundishana 

wenyewe kwa wenyewe, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kubainisha 

nomino, vivumishi na viwakilishi katika 

sentensi. 

1. Chati ya sentensi 

zilizobainishwa 

Nomino, Viwakilishi 

na Vivumishi. 

2. Chati  ya 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

1. Kubainisha nomino 

katika sentensi? 

2. Kubainisha viwakilishi 

katika sentensi? 

3. Kubainisha vivumishi 

katika sentensi? 

 

11. KUHESABU, 

KUANDIKA NA 

KUHUSISHA 

MANENO NA 

NAMBARI 

a) Kuhesabu Nambari 

5001 hadi 50,000. 

 

 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuhesabu kwa 

usahihi nambari 

5001 hadi 50,000. 

Kwa kutumia mbinu ya kufundishana 

wenyewe kwa wenyewe mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuhesabu kwa 

usahihi nambari 5001 hadi 50,000. 

1. Kadi za 

nambari. 

2. Kadi za 

nambari 

mguso. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kuhesabu kwa usahihi 

nambari 5001 hadi 

50,000? 

12 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kuhusisha 

nambari na 

maneno. 

Kwa kutumia mbinu ya michezo 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuhusisha nambari  na maneno. 

1. Kadi za maneno. 

2. Kadi za nambari. 

3. Kadi za nambari  

na za maneno 

katika maandishi 

ya Braille.  

Je, mwanafunzi anaweza 

kuhusisha nambari na 

maneno? 

 

b) Kuandika Nambari 

5001 hadi 50,000. 

Mwanafunzi aweze 

kuandika kwa usahihi  

nambari 5001 hadi 

50,000. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuandika kwa usahihi nambari 5001 

hadi 50,000. 

1. Vifaa vya 

kuandikia. 

2. Mashine ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kuandika kwa usahihi 

nambari 5001 hadi 

50,000? 

12 
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DARASA LA NNE 

UJUZI  

Baada ya kusoma somo la Kiswahili katika Darasa la IV, wanafunzi wataonesha ujuzi wa:- 

1. Kusikiliza na kufuata maelekezo kwa usahihi. 

2. Kusimulia kwa ufasaha hadithi fupi fupi na matukio mingine yanayohusiana na mazingira yao. 

3. Kusoma matini anuai kwa utambuzi na burudani. 

4. Kubainisha na kutumia vipengele vya sarufi ya Kiswahili Sanifu. 

5. Kutumia maktaba na vifaa vingine vya TEHAMA kwa usahihi ili kupata taarifa, kuwasiliana na kujiburudisha. 

6. Kuwasiliana kwa lugha ya Kiswahili kwa ufasaha katika kufanya na kuitikia maombi mbali mbali. 

7. Kubuni, kueleza na kutafsiri kazi mbali mbali za fasihi simulizi na fasihi andishi kwa njia tofauti. 

8. Kutambua na kutumia misingi ya utungaji katika kuandika kazi mbali mbali kwa lugha sanifu ya Kiswahili. 

9. Kufupisha sentensi na aya fupi fupi kwa kuzingatia maana halisi. 

10. Kutafsiri kwa usahihi aya ndefu za Kiswahili katika Kiingereza. 

11. Kuhesabu, kuandika na kuhusisha maneno  na nambari hadi 500,000 kwa usahihi. 
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MALENGO  

Malengo ya kufundisha somo la Kiswahili katika Darasa la IV ni kuwawezesha wanafunzi: 

1. Kufahamu usikilizaji na uandishi wa habari na taarifa fupi fupi za Kiswahili kwa usahihi. 

2. Kufahamu utoaji wa  taarifa za matukio yanayohusiana na mazingira yao kwa kuzingatia nyakati tofauti. 

3. Kupata stadi za matumizi ya maktaba na vifaa vya TEHAMA ili kupata elimu na burudani. 

4. Kutambua matumizi ya vipengele mbali mbali vya sarufi ya Kiswahili Sanifu. 

5. Kufahamu misingi ya utunzi na uandishi wa kazi mbali mbali kwa lugha sanifu ya Kiswahili. 

6. Kuelewa misingi ya ubunifu na tafsiri ya kazi mbali mbali za fasihi simulizi na fasihi andishi. 

7. Kufahamu tafsiri ya aya ndefu za Kiswahili katika Kiingereza. 

8. Kujenga stadi za hesabu, uandishi na matumizi ya nambari hadi 500,000 kwa usahihi. 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

1. KUSOMA KWA 

MAZOEZI 

a) Kusoma Matini 

Fupi. 

Mwanafunzi aweze kusoma 

matini fupi kwa kuzingatia 

vituo na alama za uandishi. 

 

1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kusoma matini fupi 

kwa kuzingatia vituo na alama za uandishi. 

2. Kwa  kutumia mbinu ya kufundishana 

wenyewe kwa wenyewe mwalimu 

awaongoze wanafunzi kusoma matini fupi 

kwa kuzingatia vituo na alama za uandishi. 

1. Maandishi ya 

Braille. 

2. Chati ya matumizi ya 

vituo mbalimbali. 

3. Chati ya  maandishi 

ya Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma 

matini fupi kwa 

kuzingatia vituo na 

alama za uandishi? 

14 

b) Kusoma 

Magazeti 

Yaliyoandikwa 

kwa Kiswahili. 

Mwanafunzi aweze kusoma 

magazeti yaliyoandikwa kwa 

lugha ya Kiswahili  kwa 

kuzingatia vituo na alama za 

uandishi. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia,  mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusoma magazeti yaliyoandikwa kwa lugha 

ya Kiswahili  kwa kuzingatia vituo na alama 

za uandishi. 

1. Magazeti mbali 

mbali ya Kiswahili. 

2. Magazeti katika 

maandishi ya 

Braille.  

3. Chati ya  vituo na 

alama za uandishi. 

4. Chati mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma 

magazeti 

yaliyoandikwa kwa 

lugha ya Kiswahili  

kwa kuzingatia 

vituo na alama za 

uandishi? 

14 
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2. KUSOMA 

KWA 

UFAHAMU 

a) Kusoma 

Matini Fupi. 

Mwanafunzi aweze:  

(i) Kutoa maana ya maneno 

yaliyotumika katika 

matini fupi 

  

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutoa maana ya maneno yaliyotumika 

katika matini. 

1. Kamusi. 

2. Matini katika maandishi. 

3. Matini katika maandishi 

    ya Braille. 

4. Kanda za kurikodia sauti. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kutoa maana ya maneno 

yaliyotumika katika matini 

fupi? 

15 

 (ii) Kutunga sentensi kwa 

kutumia maneno teule. 

 

Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutunga sentensi 

kwa kutumia maneno teule. 

1. Orodha ya maneno 

     teule. 

2.Maneno katika  

     maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kutunga sentensi kwa 

kutumia maneno teule? 

 

 (iii) Kujibu maswali 

yanayotokana na 

matini. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze wanafunzi 

kujibu maswali yanayotokana na matini. 

1. Orodha ya maswali. 

2. Maswali mguso. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kujibu maswali 

yanayotokana na matini? 

 

b) Kusoma 

Hadithi 

Fupi.  

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kujibu maswali 

yanayotokana na hadithi 

fupi. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze wanafunzi 

kujibu maswali yanayotokana na hadithi 

fupi. 

1.Sampuli ya hadithi  

    fupi. 

2. Sampuli ya hadithi  

    katika maandishi ya  

    Braille. 

3. Hadithi ya picha. 

4. Hadithi ya picha 

     mguso. 

5. Orodha ya maswali. 

6. Maswali katika 

maandishi ya Braille   

Je, mwanafunzi anaweza 

kujibu maswali 

yanayotokana na hadithi 

fupi? 

15 
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 (ii) Kutoa maana ya maneno 

teule. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua bongo, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutoa maana ya maneno 

teule. 

Kamusi. Je, mwanafunzi anaweza 

kutoa maana ya maneno 

teule? 

 

 (iii) Kueleza hadithi inayotokana 

na picha. 

 

Kwa kutumia mbinu ya masimulizi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza hadithi inayotokana 

na picha. 

1. Kadi za picha. 

2. Kadi za picha 

mguso. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kueleza hadithi 

inayotokana na picha? 

 

3. STADI ZA 

KUNUKUU 

a) Hati za Matini 

Fupi. 

Mwanafunzi aweze  

kuandika  kwa usahihi hati za 

matini fupi  kwa kuzingatia 

taratibu za uandishi.  

1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuandika kwa usahihi hati 

za matini fupi kwa kuzingatia taratibu za uandishi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia, mwalimu awaongoze wanafunzi kuandika 

hati za matini fupi kwa  kuzingatia taratibu za 

uandishi. 

1. Vifaa vya 

kuandikia. 

2. Mashine ya 

Braille. 

 

Je, mwanafunzi anaweza 

kuandika kwa usahihi  

hati za matini fupi kwa 

kuzingatia taratibu za 

uandishi? 

13 

b) Imla Fupi. Mwanafunzi aweze 

kuandika imla fupi kwa wepesi 

na usahihi na kuzingatia taratibu 

za uandishi. 

Kwa kutumia mbinu ya imla mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuandika kwa wepesi na usahihi na 

kuzingatia taratibu za uandishi. 

1. Matini fupi 

katika maandishi. 

2. Matini fupi 

katika maandishi  

ya Braille.  

Je, mwanafunzi anaweza 

kuandika imla fupi kwa 

wepesi na usahihi na 

kuzingatia taratibu za 

uandishi? 

14 
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4. STADI ZA 

UTUNGAJI 

a) Barua Rasmi. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza vipengele 

muhimu vya uandishi 

wa barua rasmi. 

 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu aeleze vipengele muhimu vya 

uandishi wa barua rasmi. 

1.Chati ya vipengele 

vya barua rasmi. 

2. Chati ya vipengele 

vya barua rasmi katika  

maandishi ya Braille.  

Je, mwanafunzi anaweza 

kueleza vipengele 

muhimu vya uandishi wa 

barua rasmi? 

13 

 (ii) Kuandika barua rasmi 

kwa usahihi. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuandika barua 

rasmi kwa usahihi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuandika barua rasmi kwa 

usahihi. 

1. Sampuli ya barua 

    rasmi. 

2. Sampuli ya barua  

     rasmi katika  

     maandishi ya   

     Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kuandika barua rasmi 

kwa usahihi? 

 

b) Barua ya Simu. Mwanafunzi aweze:- 

(i) Kutaja vipengele 

muhimu vya uandishi 

wa barua ya simu. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu aeleze vipengele muhimu vya 

uandishi wa barua ya simu. 

1. Chati ya vipengele vya 

barua ya simu. 

2. Chati ya vipengele vya 

barua  ya simu katika  

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kutaja vipengele muhimu 

vya uandishi wa barua ya 

simu? 

 

13 
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 (ii) Kuandika barua ya 

simu. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuandika barua 

ya simu. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuandika barua ya simu. 

1. Sampuli ya barua 

ya simu. 

2. Sampuli ya barua 

ya simu katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kuandika barua ya simu? 

 

 

 

5. STADI ZA 

KUTAFSIRI 

Kutafsiri Aya  Ndefu 

kwa Kiingereza. 

Mwanafunzi aweze:  

(i) Kueleza misingi ya 

kutafsiri.  

 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaongoze wanafunzi kueleza 

misingi ya kutafsiri. 

 

1. Chati ya misingi 

ya kutafsiri. 

2.  Chati katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kueleza misingi ya 

kutafsiri? 

16 

 (ii) Kutafsiri kwa usahihi 

aya ndefu ya 

Kiswahili kwa 

Kiingereza. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu  mwalimu 

awaongoze wanafunzi kujadili maana ya 

jumla inayopatikana katika aya. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutafsiri 

aya ndefu ya Kiswahili kwa Kiingereza. 

1. Sampuli ya aya 

ndefu  

2. Sampuli ya aya 

ndefu katika 

maandishi ya 

Braille.  

3. Kamusi. 

4. Kamusi katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kutafsiri kwa usahihi aya 

ndefu ya Kiswahili kwa 

Kiingereza? 
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6. KUSIKILIZA 

KWA 

UFAHAMU 

a) Kusikiliza Matini 

Fupi. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kujibu kwa 

usahihi maswali 

yanayotokana na 

matini fupi.  

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kujibu maswali kwa 

usahihi yanayotokana na matini 

fupi. 

1. Sampuli ya matini 

fupi. 

2. Sampuli ya matini 

katika maandishi ya 

Braille. 

3. Orodha ya 

maswali. 

4. Maswali katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kujibu kwa usahihi 

maswali yanayotokana 

na matini fupi? 

14 

 (ii) Kueleza kwa 

usahihi ujumbe 

unaopatikana 

katika matini fupi. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano 

ya vikundi mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza kwa usahihi 

ujumbe uliomo katika matini. 

1. Matini  fupi katika 

maandishi. 

2. Matini fupi katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kueleza kwa usahihi 

ujumbe unaopatikana 

katika matini fupi? 

 

7. MAWASILIANO 

a) Kueleza Matukio. 

Mwanafunzi aweze 

kutoa taarifa ya 

tukio lililotokezea 

kwa ufasaha na 

usahihi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya ripoti 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutoa taarifa ya tukio lililotokezea 

kwa ufasaha na usahihi. 

1. Chati za matukio 

mbali mbali.  

2. Kanda ya video 

CDs./ DVD  

3. Chati mguso. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kueleza tukio 

lililotokezea kwa ufasaha 

na usahihi? 

14 
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  2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi  

ya kurudia rudia, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutoa 

taarifa za matukio kwa ufasaha na 

usahihi. 

   

b) Kueleza 

Umuhimu 

wa Vitu 

Mbali mbali. 

Mwanafunzi aweze kutoa 

maelezo sahihi ya 

umuhimu wa vitu 

vilivyomo katika mazingira 

yake. 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

mhadhara mfupi, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

umuhimu wa vitu vilivyomo 

katika mazingira yao. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya kurudia rudia, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutoa 

maelezo ya  umuhimu wa vitu 

katika mazingira yao. 

 

 

 

 

 

 

 

Sampuli za vitu mbali mbali. Je, mwanafunzi anaweza 

kutoa maelezo sahihi ya 

umuhimu wa vitu 

vilivyomo katika 

mazingira yao? 

14 
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c) Kongamano. Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza dhana ya 

kongamano. 

 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza dhana ya 

kongamano. 

 

- 

Je, mwanafunzi anaweza 

kueleza dhana ya 

kongamano? 

15 

 (ii) Kueleza jambo kwa 

kujiamini na ufasaha. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza jambo kwa kujiamini na 

ufasaha. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya kurudia rudia, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

jambo kwa kujiamni  na ufasaha. 

1. Chati ya vipengele vya 

kongamano. 

2. Chati  ya vipengele vya 

kongamano katika maandishi 

ya Braille. 

3. Kanda za video. 

4. CDs./ DVD. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kueleza jambo kwa 

kujiamini na ufasaha? 

 

8. FASIHI 

SIMULIZI 

a) Hadithi Fupi. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubuni hadithi fupi. 

Kwa kutumia onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kubuni hadithi fupi. 

1. Chati ya vipengele vya 

hadithi. 

2. Chati ya vipengele ya 

hadithi katika maandishi ya 

Braille. 

 

 

Je, mwanafunzi anaweza 

kubuni hadithi fupi? 

15 
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 (ii) Kutamba hadithi 

kwa ufasaha. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu  

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutamba hadithi kwa ufasaha. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutamba hadithi kwa 

ufasaha. 

1. Chati  ya kanuni 

za utambaji wa 

hadithi. 

2. Chati katika 

maandishi ya 

Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kutamba 

hadithi kwa ufasaha? 

 

 (iii) Kueleza  

mafunzo  

yanayopatikana 

katika hadithi. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza mafunzo 

yanayopatikana katika hadithi. 

1. Sampuli ya hadithi 

katika maandishi. 

2. Hadithi katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

mafunzo 

yanayopatikana 

katika hadithi? 

 

b) Methali. Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubuni methali 

kulingana na 

muktadha. 

Kwa kutumia mbinu mhadhara mfupi,  

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza maana ya methali kulingana 

na muktadha. 

1. Sampuli za methali. 

2. Methali katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubuni 

methali kulingana na 

muktadha? 

 

14 
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 (ii) Kueleza mafunzo 

yanayopatikana 

katika methali. 

1. Kwa kutumia mbinu ya majadiliano 

ya vikundi mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza mafunzo 

yanayopatikana katika methali. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza mafunzo yaliyomo 

katika methali. 

1. Orodha ya methali. 

2. Orodha ya methali katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kueleza mafunzo 

yanayopatikana katika 

methali? 

 

c) Misemo. Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza dhana ya 

misemo. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu aeleze dhana ya misemo. 

1. Sampuli za misemo. 

2. Sampuli za misemo katika  

maandishi ya Braille. 

 

Je, mwanafunzi anaweza 

kueleza dhana ya misemo? 

13 

 (ii) Kutoa mifano ya 

misemo kulingana 

na muktadha. 

 

Kwa kutumia mbinu ya bungua bongo 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutoa 

mifano ya misemo kulingana na 

muktadha. 

 

 

 

 

 

 

1. Sampuli ya misemo 

2. Sampuli  ya misemo katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kutoa mifano ya misemo 

kulingana na muktadha? 
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 (iii) Kutoa maana 

inayojitokeza 

katika misemo 

mbali mbali. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutoa 

maana inayojitokeza katika misemo mbali 

mbali. 

1. Maandiko yenye misemo . 

2. Maandishi ya  Braille yenye 

misemo. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kutoa maana inayojitokeza 

katika misemo mbali mbali? 

 

d) Nahau. Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza dhana ya 

nahau. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu aeleze dhana ya nahau. 

1. Chati ya sifa za nahau. 

2. Chati yenye sifa za nahau 

katika maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kueleza dhana ya nahau? 

13 

 (ii) Kutoa mifano ya 

nahau. 

 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutoa 

mifano ya nahau. 

1. Sampuli ya nahau mbali mbali. 

2. Sampuli ya nahau mbali mbali 

katika maandishi  ya Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kutoa mifano ya nahau? 

 

 (iii) Kueleza maana 

ya nahau 

inayojitokeza 

katika mazingira 

yake. 

1. Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza maana ya nahau mbali mbali 

inayojitokeza katika mazingira yao. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia  mwalimu  awaongoze  

wanafunzi kutoa mifano ya nahau na 

kueleza maana yake. 

1. Maandiko yenye nahau. 

2. Maandishi ya  Braille 

yenye nahau. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kueleza maana ya nahau 

inayojitokeza katika 

mazingira yake? 
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e) Ngonjera Fupi 

Fupi. 

Mwanafunzi 

aweze: 

(i) Kubuni 

ngonjera fupi 

fupi. 

Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kubuni ngonjera 

fupi fupi. 

1. Chati ya 

vipengele vya 

ngonjera. 

2. Chati ya 

vipengele vya 

ngonjera katika 

maandishi ya 

Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kubuni 

ngonjera fupi fupi? 

16 

 (ii) Kutamba 

ngonjera. 

 

Kwa kutumia mbinu burudiko mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutamba 

ngonjera. 

Vifaa vya utambaji. Je, mwanafunzi 

anaweza kutamba 

ngonjera? 

 

 (iii) Kueleza 

ujumbe 

unaopatikana 

katika ngonjera. 

1. Kwa kutumia mbinu ya majadiliano 

ya vikundi mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza ujumbe unaopatikana 

katika ngonjera. 

2. Kwa kutumia mbinu ya kufundishana 

wenyewe kwa wenyewe,  mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza ujumbe 

unaopatikana  katika ngonjera. 

1. Sampuli ya ngonjera. 

2. Sampuli ya ngonjera 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

ujumbe 

unaopatikana katika 

ngonjera? 
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9. FASIHI 

ANDISHI 

Kubuni na 

Kuandika Riwaya 

Fupi. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza dhana 

ya riwaya. 

 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi, 

mwalimu aeleze dhana ya riwaya. 

1. Chati ya sifa za 

riwaya. 

2. Chati ya riwaya 

katika maandishi 

ya  Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

dhana ya riwaya? 

16 

 (ii) Kuandika 

riwaya fupi kwa 

kuzingatia kanuni 

za uandishi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

,mwalimu aeleze kanuni za uandishi wa 

riwaya. 

2. Kwa kutumia onesho mbinu, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuandika riwaya fupi 

kwa kuzingatia kanuni za uandishi. 

1. Chati ya kanuni za 

uandishi wa riwaya. 

2. Vifaa vya kuandikia. 

3. Mashine ya Braille. 

4.Chati  ya kanuni za 

uandishi wa riwaya 

katika maandishi ya 

Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kuandika 

riwaya fupi kwa 

kuzingatia kanuni 

za uandishi? 

 

10. VIPENGELE 

VYA SARUFI 

a) Ufupisho wa 

Sentensi. 

Mwanafunzi aweze 

kufupisha sentensi 

mbali mbali. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kufupisha sentensi 

mbali mbali. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia, mwalimu awaongoze wanafunzi 

kufupisha aya bila ya kupoteza maana. 

1. Chati ya kanuni za 

ufupisho wa sentensi. 

2. Chati ya kanuni za 

ufupisho wa sentensi katika 

maandishi ya Braille. 

3. Orodha ya sentensi. 

4. Sentensi mbali mbali 

katika maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kufupisha 

sentensi mbali 

mbali? 

13 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

b) Ufupisho wa 

Aya Fupi. 

Mwanafunzi aweze 

kufupisha aya fupi bila ya 

kupoteza maana 

iliyokusudiwa. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu aeleze taratibu za ufupishaji wa aya 

fupi. 

2. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kufupisha aya fupi bila 

ya kupoteza maana iliyokusudiwa. 

3. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia, mwalimu awaongoze wanafunzi 

kufupisha  aya bila ya kupoteza maana. 

1. Chati ya hatua za 

ufupisho wa aya. 

2. Chati ya hatua za 

ufupisho katika 

maandishi ya Braille. 

3. Sampuli za aya.  

4. Sampuli ya aya katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kufupisha aya 

fupi bila ya kupoteza 

maana iliyokusudiwa? 

15 

c) Aina za 

Maneno. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza maana ya 

kitenzi na kielezi. 

 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kueleza 

maana ya kitenzi na kielezi. 

1. Vitabu vya  kiada . 

 2. Vitabu vya kiada 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza:  

1. Kueleza maana ya 

kitenzi? 

2. Kueleza maana ya 

kielezi? 

 

 

 

15 
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MADA KUU/ MADA 

NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kutaja aina za 

vitenzi na vielezi. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja aina za vitenzi na 

vielezi. 

1. Chati ya aina za 

vitenzi na vielezi. 

2. Chati ya aina za 

vitenzi na vielezi 

katika maandishi ya 

Braille.  

Je, mwanafunzi anaweza:  

1. Kutaja aina za vitenzi?  

2. Kutaja aina za vielezi? 

 

 (iii) Kubainisha vitenzi 

na vielezi katika 

sentensi. 

 

1. Kwa kutumia onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kubainisha vitenzi na vielezi 

katika sentensi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya kurudia rudia, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kubainisha 

vitenzi katika sentensi mbali 

mbali. 

1. Chati ya sentensi 

zenye vitenzi na 

vielezi. 

2. Chati ya sentensi 

zenye vitenzi katika 

maandishi ya  

Braille. 

 

Je, mwanafunzi anaweza: 

1. Kubainisha vitenzi katika 

sentensi? 

2. Kubainisha vielezi katika 

sentensi? 

 

  (iv) Kutumia vitenzi 

na vielezi katika 

sentensi. 

Kwa kutumia mbinu ya 

kufundishana wenyewe kwa 

wenyewe mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutumia vitenzi na 

vielezi katika sentensi. 

1. Chati ya orodha 

ya vitenzi na 

vielezi. 

2. Chati aya orodha 

ya vitenzi na vielezi 

katika maandishi ya 

Braille. 

 

Je, mwanafunzi anaweza: 

1. Kutumia vitenzi katika 

sentensi? 

2. Kutumia vielezi katika 

sentensi? 
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MADA KUU/ MADA 

NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

11. KUHESABU, 

KUANDIKA NA 

KUHUSISHA 

MANENO NA 

NAMBARI 

a) Kuhesabu Nambari 

50,001 hadi 

500,000. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuhesabu kwa 

usahihi nambari 

50,001hadi 

500,000. 

Kwa kutumia mbinu ya 

kufundishana wenyewe kwa 

wenyewe mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuhesabu kwa usahihi 

nambari 50,001 hadi 500,000. 

1. Kadi za 

nambari. 

2. Kadi za 

nambari 

katika 

maandishi 

ya Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kuhesabu kwa usahihi 

nambari 50,001 hadi 

500,000? 

14 

 (ii) Kuhusisha 

nambari na 

maneno. 

Kwa kutumia mbinu ya michezo 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuhusisha nambari na maneno. 

1. Kadi za maneno. 

2. Kadi za nambari. 

3. Kadi za  maneno 

katika maandishi 

ya Braille. 

4. Kadi za  nambari 

katika maandishi 

ya Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kuhusisha nambari na 

maneno? 

 

b) Kuandika Nambari 

50,001 hadi 

500,000. 

Mwanafunzi aweze 

Kuandika kwa 

usahihi  nambari 

50,001 hadi 500,000. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuandika kwa usahihi  

nambari 50,001 hadi 500,000.  

1. Vifaa vya 

kuandikia. 

2. Mashine ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kuandika kwa usahihi 

nambari 50,001 hadi 

500,000? 

14 
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DARASA LA TANO 

UJUZI  

Baada ya kusoma somo la Kiswahili katika Darasa la V, wanafunzi wataonesha ujuzi wa:- 

1. Kusoma matini mbali mbali kwa ufahamu na burudani. 

2. Kusikiliza na kufuata maelekezo kwa usahihi. 

3. Kutambua, kuainisha na kutumia vipengele tofauti vya sarufi ya Kiswahili Sanifu. 

4. Kutumia maktaba na vifaa vingine vya TEHAMA kwa usahihi ili kupata taarifa, kuwasiliana na kujiburudisha. 

5. Kuwasiliana kwa lugha ya Kiswahili fasaha katika muktadha mbali mbali. 

6. Kufupisha aya ndefu kwa kuzingatia maana halisi. 

7. Kubuni, kueleza na kutafsiri kazi mbali mbali za fasihi simulizi na fasihi andishi kwa njia tofauti. 

8. Kutambua na kutumia misingi ya utungaji katika kuandika kazi mbali mbali kwa lugha sanifu ya Kiswahili. 

9. Kutafsiri habari fupi fupi za Kiswahili katika Kiingereza kwa usahihi. 

10. Kuhesabu, kuandika na kuhusisha maneno  na nambari hadi 1,000,000 kwa usahihi. 
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MALENGO  

Malengo ya kufundisha somo la Kiswahili katika Darasa la V ni kuwawezesha wanafunzi: 

1. Kupenda usikilizaji, uandishi na usomaji wa habari mbali mbali kwa ufahamu na burudani. 

2. Kutambua misingi ya utungaji na uandishi wa kazi mbali mbali kwa lugha sanifu ya Kiswahili. 

3. Kupata stadi za utoaji wa maelekezo binafsi hadharani na za uandishi wa kumbukumbu kwa usahihi. 

4. Kufahamu ufupishaji wa habari mbali mbali kwa kuzingatia maana halisi. 

5. Kuelewa misingi ya ubunifu wa kazi mbali mbali za fasihi ya Kiswahili kwa lugha ya kisanii. 

6. Kufahamu vipengele mbali mbali vya sarufi ya Kiswahili Sanifu. 

7. Kupata stadi za matumizi ya maktaba na vifaa vingine vya TEHAMA ili kupata elimu na burudani. 

8. Kufahamu tafsiri ya habari fupi fupi za Kiswahili katika Kiingereza. 

9. Kujenga stadi za hesabu, uandishi na matumizi ya nambari hadi 1,000,000 kwa usahihi. 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

1. KUSOMA KWA 

MAZOEZI 

Kusoma Matini 

Ndefu. 

Mwanafunzi aweze 

kusoma matini ndefu 

kwa wepesi, kasi, 

ufasaha na usahihi. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kusoma matini ndefu 

kwa wepesi, kasi, ufasaha na usahihi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya kufundishana 

wenyewe kwa wenyewe mwalimu awaongoze 

wanafunzi kusoma matini ndefu kwa wepesi, 

kasi, ufasaha na usahihi. 

1. Vitabu vya kiada 

katika maandishi ya 

Braille. 

2. Vitabu vya kiada. 

3. Sampuli ya matini 

ndefu 

4. Matini katika katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kusoma kwa wepesi, kasi, 

ufasaha na usahihi? 

12 

2. KUSOMA KWA 

UFAHAMU 

a) Kusoma Matini 

Ndefu. 

Mwanafunzi aweze:  

(i) Kujibu maswali 

yanayotokana na 

matini ndefu. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kujibu maswali yanayotokana 

na matini ndefu. 

1. Orodha ya maswali. 

2. Orodha ya maswali 

katika maandishi ya 

Braille.  

Je, mwanafunzi anaweza 

kujibu maswali 

yanayotokana na matini 

ndefu? 

12 

 (ii) Kutoa  kinyume cha 

maneno teule kwa 

usahihi. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu awaongoze 

wanafunzi  kutoa   kinyume cha maneno teule kwa 

usahihi. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya kufundishana wenyewe 

kwa wenyewe, mwalimu awaongoze wanafunzi kutoa 

kinyume cha maneno teule kwa usahihi. 

 

 

 

 

1.Orodha ya maneno 

teule. 

2. Orodha ya maneno 

teule katika maandishi 

ya Braille. 

 

 

Je, mwanafunzi anaweza 

kutoa kinyume cha maneno 

teule kwa usahihi? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (iii) Kutoa maneno 

yenye maana 

sawa. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutoa maneno 

yenye maana sawa. 

2. Kwa kutumia mbinu ya kufundishana 

wenyewe kwa wenyewe mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutoa maana ya 

maneno yenye maana sawa. 

1. Orodha ya maneno 

yenye visawe. 

2.  Orodha ya 

maneno yenye visawe 

katika  maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kutoa maneno yenye 

maana sawa? 

 

 (iv) Kutunga sentensi 

kwa kutumia maneno 

teule. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutunga sentensi kwa kutumia maneno 

teule. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia rudia, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutunga sentesi kwa 

kutumia maneno teule. 

1. Orodha ya maneno 

teule. 

2. Orodha ya maneno 

teule katika maandishi 

ya Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kutunga sentensi kwa 

kutumia maneno teule? 

 

 (v) Kufupisha aya. 1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kufupisha aya bila ya kupoteza maana 

iliyokusudiwa. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia rudia, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kufupisha aya. 

1. Vitabu vya kiada. 

2. Vitabu vya kiada 

katika maandishi ya 

Braille. 

3. Sampuli za  aya. 

4. Sampuli za  aya 

katika maandishi ya 

Braille. 

 

 

Je, mwanafunzi anaweza 

kufupisha aya? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

b) Kusoma 

Tamthiliya, 

Riwaya, 

Ushairi na 

Tenzi. 

Mwanafunzi aweze:  

(i) Kujibu maswali 

yanayotokana na 

tamthiliya, riwaya, ushairi 

na tenzi. 

  

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kujibu maswali 

yanayotokana na tamthiliya, riwaya, 

ushairi na tenzi. 

1. Orodha ya 

maswali. 

2. Orodha ya 

maswali katika 

maandishi ya 

Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kujibu 

maswali yanayotokana  

na tamthiliya, riwaya, 

ushairi na tenzi? 

16 

 (ii) Kutoa maneno yenye 

maana sawa. 

 

Kwa kutumia maswali na majibu  

mwalimu awaongoze wanafunzi kutoa 

maneno yenye maana sawa. 

1. Orodha ya 

maneno yenye   

visawe. 

2. Orodha katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa maneno 

yenye maana sawa? 

 

 (iii) Kutoa kinyume cha 

maneno. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutoa 

kinyume cha maneno. 

1. Orodha ya  

maneno yenye 

kinyume. 

2. Orodha ya 

maneno yenye 

kinyume  katika 

maandishi ya 

Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

kinyume cha maneno? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (iv) Kutunga sentensi kwa 

kutumia maneno teule. 

 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutunga sentensi 

kwa kutumia maneno teule. 

2. Kwa kutumia mbinu ya kufundishana 

wenyewe kwa wenyewe, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutunga sentensi 

kwa kutumia maneno teule. 

1. Orodha ya 

maneno teule. 

2. Orodha ya 

maneno teule 

katika maandishi 

ya Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kutunga sentensi kwa 

kutumia maneno teule? 

 

 

3. STADI ZA 

KUNUKUU 

a) Kunukuu 

Matini Ndefu. 

Mwanafunzi aweze  

kuandika kwa usahihi hati 

za matini ndefu kwa 

kuzingatia taratibu za 

uandishi. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuandika kwa 

usahihi hati za matini ndefu kwa 

kuzingatia taratibu za uandishi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuandika kwa usahihi hati za 

matini ndefu kwa taratibu za uandishi. 

 

 

1. Mashine  ya 

Braille. 

2. Vitabu vya 

kiada. 

3. Vitabu vya 

kiada katika 

maandishi ya 

Braille. 

 

 

 

 

 

Je, mwanafunzi anaweza 

kuandika kwa usahihi hati 

za matini ndefu kwa 

kuzingatia taratibu za 

uandishi? 

11 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

b) Imla ya Matini 

Ndefu. 

Mwanafunzi aweze 

kuandika imla ya 

matini ndefu kwa 

wepesi, kasi na usahihi 

kwa kuzingatia taratibu 

na alama za uandishi. 

Kwa kutumia mbinu ya imla mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuandika imla ya 

matini ndefu kwa wepesi, kasi na usahihi 

kwa kuzingatia taratibu na alama za 

uandishi. 

1. Mashine ya Braille. 

2. Vitabu vya kiada. 

3.Vitabu  katika maandishi ya 

   Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kuandika imla ya  matini 

ndefu kwa wepesi, kasi na 

usahihi kwa kuzingatia 

taratibu na alama za 

uandishi? 

12 

4. STADI ZA 

UTUNGAJI 

a) Matangazo ya 

Biashara. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubuni matangazo 

mbali mbali ya 

biashara. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze wanafunzi namna ya 

kubuni matangazo mbali mbali ya 

biashara. 

1. Mabango ya matangazo 

mbali mbali ya biashara. 

2. Mabango mguso ya 

matangazo ya biashara. 

3. Magazeti. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kubuni matangazo mbali 

mbali ya biashara?  

11 

 (ii) Kuandika matangazo 

ya biashara kwa 

kufuata kanuni za 

uandishi. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuandika 

matangazo ya biashara kwa kufuata 

kanuni za uandishi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuandika matangazo ya 

biashara kwa kufuata kanuni za uandishi. 

1. Mabango ya 

matangazo mbali 

mbali ya biashara. 

2. Mabango mguso ya 

matangazo ya 

biashara. 

3. Magazeti. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kuandika matangazo ya 

biashara kwa kufuata 

kanuni za uandishi? 
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MADA KUU/ MADA 

NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (iii) Kutofautisha kati 

ya matangazo ya 

biashara na 

matangazo 

mengine. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutoa tofauti kati ya 

matangazo ya biashara na 

matangazo mengine. 

1. Mabango ya 

matangazo ya 

biashara na 

yasiyo ya 

biashara. 

2. Mabango 

mguso ya  

matangazo. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutofautisha 

kati ya matangazo ya 

biashara na matangazo 

mengine? 

 

b) Matangazo ya Vifo. Mwanafunzi aweze:- 

(i) Kubainisha mambo ya 

kuzingatia katika 

uandishi wa matangazo 

ya vifo. 

Kwa kutumia mbinu ya uchunguzi 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kubainisha mambo ya kuzingatia 

katika uandishi wa matangazo ya 

vifo. 

1. Fomu za  matangazo 

ya vifo. 

2. Fomu  za matangazo 

ya vifo katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kubainisha mambo ya 

kuzingatia katika uandishi 

wa matangazo ya vifo? 

11 

 (ii) Kuandika matangazo 

ya vifo kwa usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya kufundishana 

wenyewe kwa wenyewe mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuandika 

matangazo ya vifo kwa usahihi. 

1. Sampuli za 

matangazo ya vifo. 

2. Sampuli za 

matangazo ya vifo 

katika maandishi ya 

Braille.  

Je, mwanafunzi anaweza 

kuandika matangazo ya 

vifo kwa usahihi? 
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MADA KUU/ MADA 

NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

c) Kubuni Insha 

Fupi. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja vipengele 

muhimu vya uandishi 

wa insha. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu aeleze vipengele muhimu vya 

uandishi wa insha. 

1. Chati ya vipengele 

vya insha. 

2. Chati ya vipengele 

vya insha katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

vipengele muhimu 

vya uandishi wa 

insha? 

12 

 (ii) Kutunga insha fupi kwa 

kuzingatia kanuni zake. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia,  mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutunga insha fupi kwa kuzingatia kanuni 

zake. 

 Je, mwanafunzi 

anaweza kutunga insha 

fupi kwa kuzingatia 

kanuni zake? 

 

5. STADI ZA 

KUTAFSIRI 

Kutafsiri Habari Fupi 

Fupi kwa 

Kiingereza. 

Mwanafunzi aweze 

kutafsiri kwa usahihi habari 

fupi fupi za Kiswahili kwa 

Kiingereza. 

1. Kwa kutumia mbinu ya onesho mbinu   

mwalimu awaongoze wanafunzi kutafsiri 

kwa usahihi habari fupi fupi za Kiswahili 

kwa Kiingereza. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutafsiri habari fupi ya Kiswahili 

kwa Kiingereza. 

 

1. Sampuli ya matini 

fupi.  

2. Matini fupi mguso. 

3. Vitabu vya kiada. 

4. Vitabu vya kiada 

katika maandishi ya 

Braille.              

Je, mwanafunzi 

anaweza kutafsiri kwa 

usahihi habari fupi fupi 

za Kiswahili kwa 

Kiingereza? 

12 
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MADA KUU/ MADA 

NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

6. KUSIKILIZA KWA 

UFAHAMU 

Kusikiliza Matini 

Ndefu. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kujibu maswali 

kutokana na matini 

ndefu. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kujibu maswali kutokana 

na matini ndefu. 

1. Orodha ya maswali. 

2. Maswali katika 

    maandishi ya Braille. 

3. Kanda za kurikodi sauti. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kujibu maswali kutokana 

na matini ndefu? 

12 

 (ii) Kueleza kwa usahihi 

ujumbe unaopatikana 

katika matini. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano 

ya vikundi mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza kwa usahihi 

ujumbe unaopatikana katika matini. 

1. Sampuli ya matini  

    ndefu.  

2. Matini katika maandishi 

    ya Braille. 

3. Vitabu vya kiada. 

4. Vitabu vya kiada katika 

     maandishi ya  Braille. 

 

Je, mwanafunzi anaweza 

kueleza kwa usahihi 

ujumbe unaopatikana 

katika matini? 

 

7. MAWASILIANO 

a) Mdahalo. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza dhana ya 

mdahalo. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi mwalimu aeleze dhana ya 

mdahalo. 

1. Chati ya  kanuni za 

mdahalo. 

2. Chati katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kueleza dhana ya mdahalo? 

12 

 (ii) Kushiriki katika mdahalo 

kwa kujiamini. 

Kwa kutumia mbinu ya mdahalo 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kushiriki katika mdahalo kwa 

kujiamini. 

 

- 

Je, mwanafunzi anaweza 

kushiriki katika mdahalo 

kwa kujiamini? 
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b) Kueleza Taarifa 

za Matukio. 

Mwanafunzi aweze  

kueleza kwa ufasaha na 

kwa mpangilio matukio 

yanayojitokeza katika 

mazingira yake. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi mwalimu awaelekeze  wanafunzi 

jinsi ya kueleza kwa ufasaha na 

mpangilio matukio yanayojitokeza 

katika mazingira yao. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza matukio katika 

mazingira yao. 

1. Magazeti. 

2. Magazeti katika 

maandishi ya 

Braille. 

3. Vitabu vyenye  

taarifa za matukio 

4. Vitabu vyenye 

taarifa za matukio 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza kwa 

ufasaha na kwa 

mpangilio matukio 

yanayojitokeza katika 

mazingira yake? 

12 

8. FASIHI 

SIMULIZI. 

a) Ngonjera. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubuni ngonjera. 

1.Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kubuni ngonjera. 

2. Kwa kutumia mbinu ya kufundishana, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kubuni 

ngonjera. 

1. Chati  ya 

vipengele vya 

ngonjera. 

2. Chati ya 

vipengele vya 

ngonjera katika  

maandishi ya 

Braille. 

 

 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubuni 

ngonjera? 

14 
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 (ii) Kutamba ngonjera. Kwa kutumia mbinu ya igizo dhima 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutamba ngonjera. 

Vifaa vya utambaji. Je, mwanafunzi 

anaweza kutamba 

ngonjera? 

 

 (iii) Kueleza ujumbe 

unaopatikana katika 

ngonjera. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano 

katika vikundi mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza  ujumbe 

unaopatikana katika ngonjera. 

1. Vitabu vya kiada. 

2. Vitabu  vya kiada 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

ujumbe unaopatikana 

katika ngonjera? 

 

b) Tenzi. Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza dhana ya 

utenzi. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu aeleze dhana ya utenzi. 

1. Chati yenye 

kielelezo cha ubeti 

wa utenzi. 

2. Chati katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

dhana ya utenzi? 

13 

 (ii) Kubuni tenzi fupi 

fupi. 

 

1.Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kubuni tenzi fupi 

fupi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubuni tenzi fupi fupi. 

 

- 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubuni tenzi 

fupi fupi? 
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 (iii) Kughani utenzi. Kwa kutumia mbinu burudiko mwalimu 

awaongoze wanafunzi kughani utenzi. 

1. Vitabu vya kiada. 

2. Vitabu vya kiada 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kughani 

utenzi? 

 

c) Mashairi. Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza dhana ya 

mashairi. 

Kwa kutumia mhadhara mfupi mwalimu 

aeleze dhana ya mashairi. 

1. Chati yenye 

kielelezo cha shairi. 

2. Chati katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

dhana ya mashairi? 

12 

 (ii) Kughani mashairi. 

 

1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kughani mashairi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya kufundishana, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kughani 

mashairi. 

1. Mfano wa shairi la 

kimapokeo. 

2. Shairi katika 

maandishi ya  

Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kughani 

mashairi? 

 

 (iii) Kueleza ujumbe 

unaopatikana katika 

shairi. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi,  mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza ujumbe unaopatikana katika 

shairi. 

1. Sampuli ya shairi 

la kimapokeo. 

2. Shairi katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

ujumbe unaopatikana 

katika shairi? 
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9. FASIHI ANDISHI 

Kubuni na Kuandika 

Mashairi ya 

Kimapokeo. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubuni mashairi ya 

kimapokeo kwa 

kuzingatia taratibu 

zake. 

  

1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi namna ya kubuni 

mashairi ya kimapokeo kwa kuzingatia 

taratibu zake. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubuni mashairi ya 

kimapokeo kwa kuzingatia taratibu 

zake. 

1. Vitabu vya kiada. 

2. Vitabu vya kiada  

katika  maandishi ya 

Braille. 

3.Sampuli ya 

mashairi ya 

kimapokeo. 

4.  Mashairi katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubuni 

mashairi ya 

kimapokeo kwa 

kuzingatia taratibu 

zake? 

13 

 (ii) Kuandika mashairi 

ya kimapokeo kwa 

usahihi. 

 

1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuandika 

mashairi ya kimapokeo kwa usahihi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuandika mashairi ya 

kimapokeo kwa usahihi. 

 

1. Chati yenye 

kielelezo cha shairi. 

2. Chati katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuandika 

mashairi ya 

kimapokeo kwa 

usahihi? 
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 (iii) Kueleza  ujumbe 

unaopatikana katika 

shairi. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano 

katika vikundi mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza  ujumbe 

unaopatikana katika shairi. 

1. Sampuli ya shairi 

la kimapokeo. 

2. Shairi  la 

kimapokeo katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kueleza  ujumbe 

unaopatikana katika shairi? 

 

10. VIPENGELE 

VYA SARUFI 

a) Aina za Maneno. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza maana ya 

viunganishi. 

  

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza kwa mifano maana 

ya viunganishi. 

1. Chati ya aina za 

maneno. 

(viunganishi). 

2. Chati katika  

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza  

kueleza maana ya 

viunganishi? 

12 

 (ii) Kutaja aina za 

viunganishi. 

 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja aina za viunganishi. 

1. Chati ya aina za 

viunganishi. 

2. Chati katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kutaja aina za viunganishi? 

 

 (iii) Kutumia Viunganishi 

kwa usahihi katika 

sentensi. 

Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutumia 

Viunganishi kwa usahihi katika sentensi. 

1.Chati ya  uainishaji 

wa Viunganishi. 

2. Chati katika 

maandishi ya Braille. 

 

Je, mwanafunzi anaweza 

kutumia viunganishi kwa 

usahihi katika sentensi? 
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 (iv) Kubainisha viunganishi 

katika sentensi. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kubainisha 

viunganishi katika sentensi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya kufundishana, 

mwalimu awaongoze wanfunzi 

kubainisha vivumishi katika sentensi. 

1. Chati ya sentensi 

yenye vivumishi. 

2. Chati katika  

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha vivumishi 

katika sentensi? 

 

b) Aina za 

Sentensi. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza maana ya 

sentensi. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaongoze wanafunzi kueleza 

maana ya sentensi. 

1. Vitabu vya kiada. 

2. Vitabu vya  kiada 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

maana ya sentensi? 

12 

 (ii) Kutaja aina za sentensi. 

 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaongoze  wanafunzi kutaja  

aina za sentensi. 

1. Chati ya aina za 

sentensi. 

2. Chati katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja aina za 

sentensi? 

 

 (iii) Kutunga aina  mbali mbali 

za sentensi. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutunga aina mbali 

mbali za sentensi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya kufundishana, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutunga 

aina mbali mbali za sentensi. 

1. Chati ya mifano ya 

aina za sentensi. 

2.  Chati mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutunga aina 

mbali mbali za 

sentensi? 
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c) Ufupisho wa Aya Ndefu. Mwanafunzi aweze 

kufupisha aya ndefu 

bila ya kupoteza kiini. 

Kwa kutumia mbinu ya kufundishana 

wenyewe kwa wenyewe  mwalimu 

awaongoze wanafunzi kufupisha aya 

ndefu bila ya kupoteza kiini. 

1. Vitabu vya kiada. 

2. Vitabu vya kiada katika 

maandishi ya Braille. 

3. Sampuli za aya katika 

maandishi ya Braille. 

 

Je, mwanafunzi anaweza 

kufupisha aya ndefu bila 

ya kupoteza kiini? 

12 

11. KUHESABU, KUANDIKA 

NA KUHUSISHA 

MANENO NA NAMBARI 

a) Kuhesabu Nambari 500,001 

hadi 1,000,000 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuhesabu kwa 

usahihi nambari 

500,001 hadi 

1,000,000. 

Kwa kutumia mbinu ya kufundishana 

wenyewe kwa wenyewe mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuhesabu kwa 

usahihi nambari 500,001 hadi 1,000,000. 

1. Kadi za nambari. 

2. Kadi za nambari mguso. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kuhesabu kwa usahihi 

nambari 500,001 hadi 

1,000,000? 

12 

 (ii) Kuhusisha nambari 

na maneno. 

Kwa kutumia mbinu ya michezo 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuhusisha nambari na maneno. 

1. Kadi za maneno. 

2. Kadi za nambari. 

3. Kadi za nambari mguso. 

4. Kadi za maneno mguso. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kuhusisha nambari na 

maneno? 

 

b) Kuandika Nambari 500.001 

hadi 1,000,000. 

Mwanafunzi aweze 

kuandika nambari 

500,001 hadi 1,000,000 

kwa usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

vikundi,  mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuandika nambari 500,001 hadi 1,000,000 

kwa usahihi. 

1. Vifaa vya kuandikia. 

2. Mashine ya Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kuandika nambari 

500,001 hadi 1,000,000 

kwa usahihi? 

12 
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DARASA LA SITA 

UJUZI  

Baada ya kusoma somo la Kiswahili katika Darasa la VI, wanafunzi wataonesha ujuzi wa:- 

1. Kusoma matini mbali mbali kwa ufahamu na burudani. 

2. Kubuni, kuandika na kuigiza tamthilia fupi fupi zinazolingana na mazingira yao. 

3. Kusikiliza maelekezo kwa usahihi. 

4. Kuwasiliana kwa Kiswahili fasaha katika muktadha mbali mbali. 

5. Kueleza lahaja za Kiswahili. 

6. Kutumia maktaba na vifaa vingine vya TEHAMA (Teknolojia ya Habari na Mawasiliano) kwa usahihi ili kupata taarifa, kuwasiliana na 

kujiburudisha. 

7. Kutambua, kuainisha na kutumia vipengele tofauti vya sarufi ya Kiswahili Sanifu. 

8. Kutambua na kutumia misingi ya utungaji katika kuandika kazi mbali mbali kwa lugha sanifu ya Kiswahili. 

9. Kutafsiri habari ndefu za Kiswahili katika Kiingereza kwa usahihi. 

10. Kuhesabu, kuandika na kuhusisha maneno na nambari zaidi ya 1,000,000 kwa usahihi. 
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MALENGO  

Malengo ya kufundisha somo la Kiswahili katika Darasa la VI ni kuwawezesha wanafunzi: 

1. Kupenda usikilizaji, uandishi na usomaji wa habari kwa ufahamu na burudani. 

2. Kutambua misingi ya utungaji na uandishi wa kazi mbali mbali kwa lugha sanifu ya Kiswahili. 

3. Kufahamu ufupishaji wa habari mbali mbali kwa kuzingatia maana halisi. 

4. Kupata stadi za utoaji wa maelezo binafsi hadharani na za uandishi wa kumbukumbu kwa usahihi. 

5. Kuelewa misingi ya ubunifu wa kazi mbali mbali za fasihi ya Kiswahili kwa kutumia lugha ya kisanii. 

6. Kufahamu vipengele mbali mbali vya sarufi ya Kiswahili Sanifu. 

7. Kupata stadi za matumizi ya maktaba na vifaa vingine vya TEHAMA (Teknolojia ya Habari na Mawasiliano) ili kupata ujuzi na 

burudani. 

8. Kufahamu tafsiri ya habari ndefu za Kiswahili katika Kiingereza. 

9. Kujenga stadi za hesabu, uandishi na matumizi ya nambari zaidi ya 1,000,000 kwa usahihi. 
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1. KUSOMA KWA 

MAZOEZI 

Kusoma Vitabu vya 

Riwaya, Tamthiliya 

na Mashairi. 

Mwanafunzi aweze 

kusoma vitabu vya 

riwaya, tamthiliya na 

mashairi kwa wepesi, 

kasi, ufasaha na usahihi. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusoma vitabu vya  riwaya, 

tamthiliya na mashairi kwa wepesi, 

kasi, ufasaha na usahihi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

kufundishana wenyewe kwa 

wenyewe mwalimu awaongoze 

wanafunzi kusoma vitabu vya 

riwaya, tamthilia na mashairi kwa 

wepesi, kasi, ufasaha na usahihi. 

1. Vitabu vya 

riwaya na 

tamthilia. 

2. Sampuli ya 

vitabu katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma 

vitabu vya riwaya, 

tamthiliya na mashairi 

kwa wepesi, kasi, 

ufasaha na usahihi? 

13 

2. KUSOMA KWA 

UFAHAMU 

 Kusoma Vitabu vya 

Riwaya, Tamthiliya, 

Mashairi na Tenzi. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kujibu maswali 

yanayotokana na 

riwaya, tamthiliya, 

mashairi na tenzi kwa 

usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kujibu 

maswali yanayotokana na riwaya, 

tamthiliya, mashairi na tenzi. 

1. Orodha ya 

maswali. 

2. Orodha ya 

maswali katika 

maandishi ya  

Braille.  

3. Vitabu  

mbali mbali. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kujibu 

maswali yanayotokana 

na riwaya, tamthiliya, 

mashairi na tenzi kwa 

usahihi? 

16 
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 (ii) Kutoa kinyume 

cha maneno teule. 

Kwa kutumia mbinu ya kufundishana wenyewe 

kwa wenyewe mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutoa kinyume cha maneno teule. 

1. Orodha ya maneno 

yenye  kinyume. 

2. Orodha ya maneno 

yenye kinyume katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

kinyume cha maneno 

teule? 

 

 (iii) Kutaja maneno 

yenye maana sawa. 

Kwa kutumia mbinu ya michezo mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutaja maneno yenye 

maana sawa. 

1. Orodha ya maneno 

yenye visawe. 

2. Orodha ya maneno 

yenye visawe katika 

maandishi ya  Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

maneno yenye 

maana sawa? 

 

 (iv) Kutunga sentensi 

kwa kutumia 

maneno teule. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi,  mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutunga sentensi kwa 

kutumia maneno teule. 

1. Orodha  ya maneno 

teule. 

2. Orodha ya maneno 

teule katika maandishi 

ya Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kutunga 

sentensi kwa kutumia 

maneno teule? 

 

 (v) Kufupisha habari 

bila ya kupoteza 

kiini. 

Kwa kutumia mbinu ya kufundishana wenyewe 

kwa wenyewe mwalimu awaongoze wanafunzi 

kufupisha habari bila ya kupoteza kiini. 

1. Sampuli ya habari 

iliyoteuliwa. 

2. Sampuli ya habari 

iliyoteuliwa katika 

maandishi ya 

Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kufupisha 

habari bila ya 

kupoteza kiini? 
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3. STADI ZA 

KUNUKUU 

a) Kunukuu 

Habari. 

Mwanafunzi aweze  

kuandika habari kwa 

usahihi na kuzingatia 

taratibu za uandishi. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuandika habari kwa 

usahihi na kuzingatia taratibu za uandishi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya vikundi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kuandika habari 

kwa usahihi na kwa kuzingatia taratibu za 

uandishi. 

1. Vifaa vya kuandikia. 

2. Mashine  ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuandika 

habari kwa usahihi na 

kuzingatia taratibu za 

uandishi? 

10 

b) Kuandika 

Kumbukumbu. 

Mwanafunzi aweze 

kuandika kwa usahihi 

taarifa fupi za matukio 

yanayotokea katika 

mazingira yake. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaongoze wanafunzi kuandika 

kwa usahihi taarifa fupi za matukio 

yanayotokea katika mazingira yao. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

mwalimu awaongoze wanafunzi kuandika 

taarifa fupi za matukio yaliyotokea katika 

mazingira yao. 

1. Sampuli   ya taarifa 

za matukio katika  

maandishi ya Braille. 

2. Sampuli  ya taarifa 

za matukio. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuandika kwa 

usahihi taarifa fupi za 

matukio yanayotokea 

katika mazingira yake? 

12 

4. STADI ZA 

UTUNGAJI 

Insha Ndefu. 

Mwanafunzi aweze 

kutunga insha ndefu kwa 

kuzingatia kanuni zake. 

Kwa kutumia mbinu mazoezi ya kurudia 

rudia,  mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutunga insha ndefu kwa kuzingatia kanuni 

zake. 

1. Sampuli za insha 

katika  maandishi ya 

Braille. 

2. Sampuli za insha 

ndefu. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutunga insha 

ndefu kwa kuzingatia 

kanuni zake? 

14 
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5. STADI ZA 

KUTAFSIRI 

Kutafsiri Habari 

Ndefu kwa 

Kiingereza. 

Mwanafunzi aweze  

kutafsiri kwa usahihi 

habari ndefu za 

Kiswahili kwa 

Kingereza. 

 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutafsiri kwa usahihi habari 

ndefu za Kiswahili kwa 

Kiingereza. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya kurudia rudia mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutafsiri 

kwa usahihi habari ndefu za 

Kiswahili kwa Kingereza. 

1. Kanda za 

   kunasia  sauti. 

2. Sampuli za 

    matini ndefu. 

3. Sampuli za 

    matini ndefu  

   katika    

   maandishi ya  

   Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutafsiri 

kwa usahihi habari 

ndefu za Kiswahili 

kwa Kiingereza? 

12 

6. KUSIKILIZA 

KWA 

UFAHAMU 

Kusikiliza Habari 

Ndefu. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kujibu maswali kwa 

usahihi kutokana na 

kusikiliza habari 

ndefu. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze wanafunzi 

kujibu maswali kutokana na kusikiliza 

habari ndefu. 

1. Orodha ya 

    maswali. 

2. Orodha ya  

    maswali katika  

    maandishi ya  

   Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kujibu 

maswali kwa usahihi 

kutokana na 

kusikiliza habari 

ndefu? 

14 
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 (ii) Kueleza kwa usahihi 

ujumbe unaopatikana 

katika habari ndefu. 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

kwa usahihi ujumbe unaopatikana 

katika habari ndefu. 

Habari ndefu katika 

maandishi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza kwa 

usahihi ujumbe 

unaopatikana katika 

habari ndefu? 

 

 

7. MAWASILIANO 

a) Mdahalo. 

Mwanafunzi aweze kushiriki 

katika mdahalo kwa 

kujiamini. 

Kwa kutumia mbinu ya mdahalo 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kushiriki katika mdahalo kwa 

kujiamini.  

1. Chati ya kanuni za 

mdahalo. 

2. Chati ya kanuni za 

mdahalo katika 

maandishi ya  Braille. 

3. CDs/ DVD 

Je, mwanafunzi 

anaweza kushiriki 

katika mdahalo kwa 

kujiamini? 

14 

b) Kusimulia 

Hadithi. 

Mwanafunzi aweze 

kusimulia hadithi kuhusiana 

na mazingira yake. 

Kwa kutumia mbinu ya 

masimulizi mwalimu awaongoze 

wanafunzi kusimulia hadithi 

kuhusiana na mazingira yao. 

1. Sampuli ya hadithi. 

2. Sampuli ya hadithi 

katika  maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusimulia 

hadithi kuhusiana na 

mazingira yake? 

14 

8. FASIHI 

SIMULIZI 

a) Mashairi. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kughani mashairi. 

Kwa kutumia mbinu burudiko 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kughani mashairi. 

1. Chati ya beti za 

shairi. 

2. Chati ya beti katika 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kughani 

mashairi? 

14 
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 (ii) Kueleza ujumbe 

unaopatikana katika 

mashairi. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza ujumbe 

unaopatikana katika mashairi. 

1. Sampuli ya beti za 

mashairi. 

2. Sampuli ya beti za 

mashairi katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

ujumbe 

unaopatikana katika 

mashairi? 

 

b) Tenzi. Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubuni tenzi kwa 

kuzingatia vigezo vya 

uandishi. 

Kwa kutumia mbinu ya kufundishana, 

wenyewe kwa wenyewe mwalimu 

awaongoze wanafunzi kubuni tenzi kwa 

kuzingatia vigezo vya uandishi. 

1. Chati ya vipengele 

vya utenzi. 

2. Chati ya vipengele 

vya utenzi katika 

maandishi ya 

Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kubuni 

tenzi kwa 

kuzingatia vigezo 

vya uandishi? 

15 

 (ii) Kughani tenzi mbali 

mbali. 

 

Kwa kutumia mbinu burudiko, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kughani tenzi mbali mbali. 

1. Sampuli za tenzi. 

2. Sampuli za tenzi 

katika maandishi 

ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kughani 

tenzi mbali mbali? 

 

 (iii) Kueleza ujumbe 

unaopatikana katika 

tenzi. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza ujumbe 

unaopatikana katika tenzi. 

1. Sampuli za tenzi. 

2. Sampuli za tenzi 

katika maandishi 

ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

ujumbe unaopatikana 

katika tenzi? 
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9. FASIHI 

ANDISHI 

a) Kubuni na 

Kuandika Mashairi 

ya Kimapokeo. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubuni mashairi ya 

kimapokeo kwa 

kuzingatia taratibu 

zake. 

 

Kwa kutumia mbinu ya kufundishana 

wenyewe kwa wenyewe mwalimu 

awaongoze wanafunzi kubuni mashairi ya 

kimapokeo kwa kuzingatia taratibu zake. 

1.  Sampuli za mashairi 

ya kimapokeo. 

2. Sampuli za mashairi 

ya kimapokeo  katika 

maandishi ya Braille 

Je, mwanafunzi anaweza 

kubuni mashairi ya 

kimapokeo kwa kuzingatia 

taratibu zake? 

15 

. (ii) Kueleza  ujumbe 

unaopatikana 

katika shairi. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza  ujumbe unaopatikana katika shairi. 

1. Sampuli za mashairi. 

2. Sampuli za mashairi 

katika maandishi ya  

Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kueleza ujumbe 

unaopatikana katika shairi? 

 

b) Kubuni na 

Kuandika 

Tamthiliya Fupi. 

 

 

. Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubuni tamthiliya 

fupi kwa kuzingatia 

taratibu zake. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu aeleze namna ya kubuni tamthiliya 

fupi kwa kuzingatia taratibu zake.  

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia mwalimu awaongoze wanafunzi kubuni 

tamthiliya fupi. 

1. Mifano ya tamthilia 

katika maandishi ya 

Braille.  

2. Mifano ya tamthilia  

kutoka vitabuni. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kubuni tamthilia fupi kwa 

kuzingatia taratibu zake? 

15 
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 (ii) Kueleza ujumbe 

unaopatikana katika 

tamthiliya. 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

ujumbe unaopatikana katika 

tamthiliya. 

1. Sampuli za 

tamthilia. 

2. Sampuli za 

tamthilia katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kueleza ujumbe 

unaopatikana katika 

tamthiliya? 

 

10. VIPENGELE 

VYA SARUFI 

a) Aina za 

Maneno. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza maana ya 

vihusishi na vihisishi. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza kwa mifano 

maana ya vihusishi na vihisishi. 

1. Chati ya vihusishi 

na vihisishi.  

2. Chati ya vihusishi 

na vihisishi  mguso. 

Je, mwanafunzi anaweza 

1. Kueleza maana ya 

vihusishi? 

2. Kueleza maana ya 

vihisishi? 

13 

 (ii) Kutumia kwa usahihi 

vihusishi na vihisishi 

katika sentensi. 

 

Kwa kutumia onesho mbinu,  

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutumia kwa usahihi vihusishi na 

vihisishi katika sentensi. 

1. Orodha ya 

vihusishi na vihisishi. 

2. Orodha ya 

vihusishi na vihisishi 

mguso. 

Je, mwanafunzi anaweza: 

1. Kutumia kwa usahihi 

vihusishi katika sentensi? 

2. Kutumia kwa usahihi 

vihisishi katika 

sentensi? 
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 (iii) Kubainisha vihusishi 

na vihisishi katika 

sentensi. 

Kwa kutumia mbinu ya kufudishana 

wenyewe kwa wenyewe  mwalimu 

awaongoze wanafunzi kubainisha Vihusishi 

na Vihisishi katika sentensi.  

1. Chati ya  

kubainisha 

vihusishi na  

vihisishi. 

2. Chati  ya 

kubainisha 

vihusishi na 

vihisishi katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza: 

1. Kubainisha vihusishi 

katika sentensi? 

2. Kubainisha vihisishi 

katika sentensi? 

 

b) Aina za 

Sentensi. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubainisha aina mbali 

mbali za sentensi. 

 

Kwa kutumia mbinu ya kufundishana 

wenyewe kwa wenyewe mwalimu 

awaongoze wanafunzi kubainisha aina 

mbali mbali za sentensi.  

1. Chati ya aina 

za sentensi. 

2. Chati ya aina 

za sentesnsi 

katika maandishi 

ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

aina mbali mbali za 

sentensi? 

14 

 (ii) Kutunga sentensi 

mbalimbali kwa usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia,  mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutunga sentensi mbalimbali kwa 

usahihi. 

1. Orodha ya 

mifano ya aina za 

sentensi. 

2. Aina za sentesi 

katika maandishi 

ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutunga 

sentensi za aina 

mbalimbali kwa 

usahihi? 
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c) Ufupisho wa 

Habari Fupi. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza umuhimu 

wa ufupisho wa 

habari. 

 

Kwa kutumia mbinu ya bungua bongo 

mwalimu awaongoze wanafunzi kueleza 

umuhimu wa ufupisho wa habari. 

1. Chati ya 

vipengele vya  

ufupisho  wa 

habari. 

2. Chati mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

umuhimu wa ufupisho? 

13 

 (ii) Kufupisha habari 

bila ya kupoteza 

kiini. 

Kwa kutumia mbinu ya kufundishana 

wenyewe kwa wenyewe mwalimu 

awaongoze wanafunzi kufupisha habari bila 

ya kupoteza kiini. 

1. Sampuli ya 

habari teule. 

2. Sampuli ya 

habari teule katika  

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kufupisha 

habari bila ya kupoteza 

kiini? 

 

d) Lahaja za 

Kiswahili. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza dhana ya 

lahaja. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu aeleze dhana ya lahaja. 

1. Vitabu vya 

kiada. 

2. Vitabu vya kiada 

katika maandishi 

ya Braille. 

 

 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza dhana 

ya lahaja? 

15 
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 (ii) Kubainisha lahaja 

mbali mbali za 

Kiswahili. 

 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kubainisha 

lahaja mbali mbali za Kiswahili. 

1. Chati ya lahaja mbali 

mbali za Kiswahili. 

2. Chati ya lahaja za 

Kiswahili katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kubainisha lahaja mbali 

mbali za Kiswahili? 

 

  

(iii) Kutofautisha kati ya 

lahaja moja na nyengine. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuelewa lahaja za 

Kiswahili. 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutofautisha kati ya lahaja moja 

na nyingine. 

 

 

 

 

 

 

 

 

1. Chati ya lahaja mbali 

mbali za Kiswahili. 

2. Chati ya lahaja za 

Kiswahili katika 

maandishi ya Braille. 

 

Je, mwanafunzi anaweza 

kutofautisha kati ya 

lahaja moja na nyengine? 
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11. KUHESABU, 

KUANDIKA NA 

KUHUSISHA 

MANENO NA 

NAMBARI 

a) Kuhesabu Nambari 

500,001 hadi 

1,000,000. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuhesabu kwa usahihi 

nambari 1,000,001 hadi 

1000,000,000. 

Kwa kutumia mbinu ya kufundishana 

wenyewe kwa wenyewe mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuhesabu kwa 

usahihi nambari 1,000,001 hadi 

1,000,000,000 

1 Kazi za nambari. 

2. Kadi  mguso za 

nambari. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kuhesabu kwa usahihi  

nambari 1,000,001 hadi 

1,000,000,000? 

12 

 (ii) Kuhusisha nambari na 

maneno. 

Kwa kutumia mbinu ya michezo 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuhusisha nambari maneno. 

1. Kadi za maneno 

ya nambari 

2. Kadi mguso za 

maneno ya 

nambari. 

3. Kadi mguso za 

nambari. 

4. Kadi za nambari. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kuhusisha nambari  na 

maneno? 

 

b) Kuandika Nambari 

1,000,001 hadi 

1,000,000,000. 

Mwanafunzi aweze 

kuandika nambari 100,001 

hadi 1,000,000,000 kwa 

usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia,  mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuandika nambari 500,001 

hadi 1,000,000 kwa usahihi. 

1. Vifaa vya kuandikia. 

2. Mashine ya Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kuandika nambari 

1,000,001 hadi 100,000,000 

kwa usahihi? 

12 
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